Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   เกี่ยวกับวิชา Optimization (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23961)

[M]e[G]a 15 พฤศจิกายน 2017 17:45

เกี่ยวกับวิชา Optimization

พอดีช่วงนี้ผมเรียนเกี่ยวกับวิชา Optimizationคับ แต่เรียนเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยเข้าใจ อาจจะด้วยพื้นฐานไม่ดี จึงอยากทราบมีหนังสือ หรือ text ที่จะช่วยให้ผมเรียนเข้าใจได้มากขึ้นรึป่าวคับ
ปล. ตอนนี้กำลังเรียนเรื่อง Group, Manifolds, Lie group , Lie algebra ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการพิสูจน์ หรือแสดงค่าต่างๆ เช่น หา lie group จาก lie algebra เป็นต้น :please::please:

nooonuii 15 พฤศจิกายน 2017 18:50

เรียนเนื้อหาที่ลึกมากๆเลยครับ

[M]e[G]a 15 พฤศจิกายน 2017 19:39

ใช่คับ ตอนนี้รู้สึกยิ่งเรียน ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ TT

nooonuii 16 พฤศจิกายน 2017 09:53

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [M]e[G]a (ข้อความที่ 185243)
ใช่คับ ตอนนี้รู้สึกยิ่งเรียน ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ TT

เรียนสาขาอะไรครับเนี่ย ถ้าไม่ใช่คณิตศาสตร์โดยตรงผมเดาว่าน่าจะเป็นเศรษฐศาสตร์

[M]e[G]a 16 พฤศจิกายน 2017 14:44

ผมเรียน ปริญญาโท วิศวะเครื่องกลคับ พอดีเหมือนวิชานี้จะต้องเอาไปใช้ใน machine learning

nooonuii 17 พฤศจิกายน 2017 09:58

สรุปว่าผมเดาผิดแฮะ ผมก็ไม่รู้ว่าเนื้อหาที่มันลึกขนาดนี้เรียนกันโดยใช้หนังสืออะไร

เท่าที่หาดูและน่าจะเหมาะกับคนเรียนทางวิศวกรรมก็น่าจะเป็นเล่มนี้

Lie Groups

แต่เนื้อหาจะเกี่ยวกับ optimization อย่างไรบ้างผมไม่ทราบครับ

[M]e[G]a 17 พฤศจิกายน 2017 14:38

ขอบคุณมากคับ :happy::happy:

kongp 20 เมษายน 2018 19:38

% error เป็นตัวชี้ ก็ได้ เป็นตัวประดับก็ได้

share 26 เมษายน 2018 22:53

a Lie group (pronounced /liห/ "Lee") is a group that is also a differentiable manifold, with the property that the group operations are compatible with the smooth structure.
smooth structure. นี่เป็นความจำเป็นในการหา optimize

วิศวเครื่องกล ทำไมมาเกี่ยวข้อง
Lie groups represent the best-developed theory of continuous symmetry of mathematical objects and structures, which makes them indispensable tools for many parts of contemporary mathematics, as well as for modern theoretical physics. They provide a natural framework for analysing the continuous symmetries of differential equations.

share 26 เมษายน 2018 23:07

ไม่เห็นด้วยกับการ
ให้มาเรียนพิสูจน์ ทางคณิต
เราไม่ต้องการให้ผู้เรียนมาเก่ง คณิต

เราเพียงต้องการให้เข้าใจ concept
รู้เงื่อนไขการใช้สูตร เมื่อนำไปประยุกต์

การศึกษาเรามักมุ่งเน้น ให้นักวิทย์ วิศวะ
เก่งคณิต พิสูจน์สูตรได้ เขียน program ได้
แถมต้องเก่ง ภาษา

เฮ่อ ต้องเป็น เทวดา ถึงทำได้

nooonuii 27 เมษายน 2018 07:58

ตอนนี้คงทำได้แค่บ่นล่ะครับ อีก 50 ปีคุณก็คงทำได้แค่บ่นอยู่ดี
ถ้ายังอยู่ถึงตอนนั้นนะครับ นี่แหละครับการศึกษาไทย

share 28 เมษายน 2018 14:46

ขอบคุณที่เตือนสติ
แต่ ไม่ท้อครับ

ทุกครั้งที่มีโอกาสแนะสอน
จะพูดคุยแนวทางการศึกษา
ที่สมควรเริ่มเรียนรู้จาก ความจำเป็นพื้นฐาน
ขยับขยายไปสู่ความชอบ ความถนัด โดยคำนึง
ถึงเงื่อนไขที่ จำเป็นและเพียงพอ

ไม่สร้างคนแบบปั๊มออกมา
ไม่เน้น ยากเกินจำเป็น
พร้อมเรียนรู้สิ่งใหม่ และใส่ใจสิ่งผ่านมา

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:41