Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=5)
-   -   หกเหลี่ยมมุมเท่า ต้องมีด้านเท่าไหรือเปล่า (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2110)

banker 25 มกราคม 2006 16:12

หกเหลี่ยมมุมเท่า ต้องมีด้านเท่าไหรือเปล่า

หลานเอาโจทย์มาถาม เห็นรูปแล้วเกิดความสงสัย
สงสัยว่า ถ้าเป็นหกเหลี่ยมมุมเท่าแล้ว จำเป็นต้องมีด้านเท่าด้วยหรือเปล่า(โดยอัตโนมัติ)

แล้วโจทย์ข้อนี้คิดยังไง
ถ้าให้เดา คำตอบคงเป็น 1

banker 25 มกราคม 2006 16:16

ขออภัยรูปไม่ขึ้น (browse ผิดช่อง)

nongtum 25 มกราคม 2006 18:50

หกเหลี่ยมมุมเท่า ด้านไม่จำเป็นต้องเท่าครับ ตัวอย่างเช่นรูปที่คุณ Banker ยกมาถามหรือลองนึกถึงรูปหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าที่มีด้านตรงข้ามคู่หนึ่งถูกยืดหรือหดโดยที่มุมไม่เปลี่ยนเอาก็ได้ครับ

ลากเส้นสีแดงขนานกับด้านยาว 125 และเส้นสีน้ำเงินขนานกับด้านยาว 126 ตามรูปด้านล่าง(ขอโทษครับ ไม่ได้วาดตามส่วน) เราจะได้สี่เหลี่ยมด้านขนานสองรูปและสี่เหลี่ยมคางหมูสี่รูปที่มีด้านที่ไม่ขนานกันยาวเท่ากัน (หากสงสัยลองให้ลากต่อด้านที่ไม่ขนานกันต่อไปตัดกัน)
ดังนั้นเราจะได้ว่า(ไม่ได้พิมพ์ไว้ในรูป) x=334-210=124, y=335-208=127 และ x-y=-3

banker 26 มกราคม 2006 08:46

ขอบคุณคุณnongtumที่มาเฉลย แต่ก็ยังงงๆอยู่ 2 ประเด็น ขอถามข้อสงสัยประเด็นแรกก่อนนะครับ

นิยามคำว่า "หกเหลี่ยมมุมเท่า" ที่โจทย์ให้มา คำว่า"มุมเท่า" หมายถึงมุมภายในเท่ากันทุกมุมหรือเปล่า (มุมละ120 องศา) ถ้าไม่จำเป็นต้องเท่ากันทุกทุม ทำไมจึงใช้คำว่า "หกเหลี่ยมมุมเท่า" (ถ้าไม่ได้วาดรูปนี้มาให้ แต่โจทย์บอกแค่หกเหลี่ยมมุมเท่า เราจะอนุมานได้ไหมว่า เป็นหกเหลี่ยมมุมเท่า ด้านเท่า (โจทย์ต้องระบุให้ครบถ้วนหรือเปล่า))

เดี๋ยวจะถามข้อสงสัยประเด็นสองต่อนะครับ

TOP 26 มกราคม 2006 10:17

หากระบุมาแค่ "หกเหลี่ยมมุมเท่า" ก็ควรจะหมายความตามนั้นครับ (มุมภายในเท่ากันทุกมุม)

หากระบุมาแค่ "หกเหลี่ยมด้านเท่า" ก็อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่า "มุมภายในจะเท่ากันทุกมุมด้วย" แต่บางครั้งก็ต้องดูระดับของข้อสอบด้วยครับ เพราะบางทีผู้เขียนแต่งโจทย์ไว้ไม่รัดกุมพอ หรืออาจจะด้วยความไม่รู้ก็เป็นได้ ทำให้ต้องตีความเหมารวมด้วย ว่าหมายถึง "หกเหลี่ยมด้านเท่า มุมเท่า" ด้วย

banker 26 มกราคม 2006 14:38

ยิ่งงงไปใหญ่เลยครัย

ตกลงว่า
1. หกเหลี่ยมมุมเท่า(มุมละ 120 องศา) ไม่จำเป็นต้องมีด้านเท่ากันทุกด้านก็ได้ ใช่ไหมครับ
2. หกเหลี่ยมด้านเท่า ก็ไม่จำเป็นต้องมีมุมทุกมุมกาง 120องศา เท่าๆกันก็ได้ ใช่ไหมครับ
3. ถ้าโจทย์ต้องการให้เป็นหกเหลี่ยมด้านเท่าและมีมุมทุกมุมกาง 120 องศาเท่าๆกัน ต้องระบุให้ชัดเจนว่า เป็น 'หกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า' ใช่ไหมครับ

TOP 26 มกราคม 2006 15:19

ใช่แล้วครับ ตัวอย่างเช่น

รูปแรกเป็น หกเหลี่ยมด้านเท่า และมุมเท่าด้วย

รูปที่สองเป็น หกเหลี่ยมมุมเท่า เท่านั้น (ด้านบนและล่างโดนยืดความยาวออก โดยมุมภายในยังคงเท่ากันทุกมุม)

รูปที่สามเป็น หกเหลี่ยมด้านเท่า เท่านั้น (กรณีของรูปสี่เหลี่ยมก็เช่น รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสกับ สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน) หรือลองจินตนาการถึงเหล็ก 6 ชิ้นที่มีความยาวเท่ากัน นำมาต่อเข้าด้วยกันด้วยทั้งหมด โดยจุดเชื่อมต่อนั้นยึดไว้แต่ยังหมุนเหล็กไปมาได้ ก็จะพบว่าเราสามารถขยับเหล็กทั้ง 6 ชิ้น ให้มีรูปร่างแตกต่างกันได้หลายแบบ โดยมุมภายในไม่จำเป็นต้องเท่ากันก็ได้ และด้วยเหตุนี้จึงทำให้ไม่มีสูตรหาพื้นที่ของรูปที่มีจำนวนด้านตั้งแต่สี่ขึ้นไป แม้ว่าจะรู้ความยาวทุกด้านแล้วก็ตาม

banker 26 มกราคม 2006 16:47

สำหรับข้อสงสัยข้อแรกเคลียร์แล้วครับ

ส่วนข้อสงสัยที่สอง ขอเวลาไปพิจารณาใหม่ก่อน ถ้ายังไม่เข้าใจจะกลับมาถามต่อ

ขอบคุณทั้งคุณnongtum และคุณTOPครับ

ที่นี่พึ่งได้เสมอ :D

banker 27 มกราคม 2006 11:22

ถามต่อเนื่องเพิ่มเติม
ถ้าโจทย์ต้องการแบบรูปที่ 1 ของคุณ TOP หกเหลี่ยมด้านเท่าต้องระบุเป็นมุมเท่าด้วย เช่น หกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า

ถามว่า ถ้าเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า หรือห้าเหลี่ยมด้านเท่า ต้องการแบบมีทุกมุม(ภายใน)เท่ากัน จะต้องระบุมุมด้วยหรือไม่ (สามเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า ห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า แทนที่จะเขียนสามเหลี่ยมด้านเท่าเฉยๆ หรือห้าเหลี่ยมด้านเท่าเฉบๆก็พอ)

TOP 28 มกราคม 2006 18:40

ตั้งแต่สี่เหลี่ยมขึ้นไปต้องระบุครับ ส่วนสามเหลี่ยมระบุแค่ด้านเท่าก็เพียงพอแล้ว

banker 30 มกราคม 2006 08:16

ขอบคุณคุณ TOP ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:02