Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Mathcenter Contest (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=37)
-   -   สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5104)

nongtum 27 กรกฎาคม 2008 04:29

สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 2

ครั้งนี้ผมอาจไม่มีเวลาเขียนอะไรยาวนักเนื่องจากติดสอบ แต่อยากขออภัยทุกท่าน ที่หลายๆอย่างในการแข่งครั้งนี้ล่าช้ากว่าที่ควรจะเป็น
และอยากถามความคิดเห็นของทุกๆท่านเกี่ยวกับประเด็นต่อไปนี้

1. ความยากง่ายและความเหมาะสมของคำถามในแต่ละระดับ
2. ระยะเวลาที่ใช้แข่งขัน และช่วงเวลาที่เหมาะสม
3. ความยุติธรรมในการตรวจคำตอบ
4. การแก้ปัญหาผู้เข้าร่วมแข่งน้อย
5. ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับการจัดการแข่งครั้งถัดไป
6. อื่นๆเพิ่มเติม (ถ้ามี)

หากไม่มีปัญหาหรืออะไรผิดพลาดซะก่อน ผมจะมาชี้แจงรายละเอียดการแข่งในรอบที่ 3 ประมาณกลางเดือนสิงหาคมนี้ครับ

Timestopper_STG 27 กรกฎาคม 2008 11:00

ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ:)
1.ผมมองว่าโจทย์นั้นอยู่ในระดับยากเกือบทุกข้อดังนั้นคนที่ทำได้เลยมีน้อยหรือต้องใช้เวลามากในการทำ
2.เวลาประมาณนี้น่าจะกำลังดีครับ
4.ผมว่าเป็นผลมาจากข้อ 1 เป็นส่วนใหญ่ครับ
5.เสนอให้มีโจทย์ในหลายระดับความยากปน ๆ กันไป

Anonymous314 27 กรกฎาคม 2008 11:03

ผู้เข้าแข่งน้อยเพราะเป็นช่วงเวลาเปิดเทอมแล้วครับ แต่เวลาเหมาะสมแล้วครับ

dektep 27 กรกฎาคม 2008 12:27

ผมว่าเปิดเทอมนี่คนเข้าแข่งน้อยมาก ๆ เลยครับ(ผมก็ไม่ได้เข้าแข่ง)
น่าจะจัดอีกทีตอนตุลานะครับจะได้มีคนเข้าแข่งมากขึ้น

Anonymous314 27 กรกฎาคม 2008 13:38

แต่ที่จริงแล้วจัดตลอดก็ดีครับ จะได้ฝึกฝนไปเรื่อย ๆ ครับ

owlpenguin 27 กรกฎาคม 2008 16:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG (ข้อความที่ 36696)
ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ:)
1.ผมมองว่าโจทย์นั้นอยู่ในระดับยากเกือบทุกข้อดังนั้นคนที่ทำได้เลยมีน้อยหรือต้องใช้เวลามากในการทำ
2.เวลาประมาณนี้น่าจะกำลังดีครับ
4.ผมว่าเป็นผลมาจากข้อ 1 เป็นส่วนใหญ่ครับ
5.เสนอให้มีโจทย์ในหลายระดับความยากปน ๆ กันไป

แล้วข้อ 3 หายไปไหนครับ?:confused:

TOP 27 กรกฎาคม 2008 22:51

ความคิดเห็นของผมนะครับ :happy:

1. คงไม่ต้องถามว่าง่ายไหม ไม่ง่ายครับ โดยเฉพาะน้องๆที่มุ่งหวังจะทำโจทย์ตามหลักสูตรเท่านั้น พอเจอปัญหานอกหลักสูตร ก็จะขอผ่านปัญหาเหล่านี้หมด ทั้งที่จริงแล้วมันไม่เกี่ยวกับในหลักสูตรหรือนอกหลักสูตรเลย หากเห็นเฉลยปัญหาแต่ละข้อ ถามว่าอ่านเข้าใจไหม มีตรงไหนใช้ความรู้นอกเหนือจากที่เรียนมาหรือไม่ ก็ไม่ใช่อีก แสดงว่าความรู้ในหลักสูตรที่ได้เรียนมา เพียงพอต่อการแก้ปัญหาใช่หรือไม่ เนื่องจากมีปัญหาในโลกนี้มากมาย ที่ไม่สามารถใส่ลงในหลักสูตรได้ทั้งหมด ดังนั้นเราไม่ควรจำกัดความสามารถในการแก้ปัญหา เพียงแค่ว่ามันไม่อยู่ในหลักสูตร

ผมไม่ได้มุ่งหวังให้แก้ปัญหาได้ทุกข้อ เนื่องจากทุกคนมีภาระหน้าที่ของตน มีเวลาจำกัด แต่อย่างน้อยก็ควรจะได้เลือกปัญหาที่คิดว่า ตนน่าจะทำได้ ควรจะทำได้ มาลองเล่นกับมันสักหน่อย อย่ามัวแต่สนุกกับปัญหาที่ตนพอจะรู้แนวทางแก้อยู่แล้ว หรืออย่าหลงยึดติดกับสูตรใดๆ ลองหาปัญหาใหม่ที่สร้างความท้าทายให้กับตนเอง มาฝึกปรือจะดีกว่าไหม :rolleyes:

เรื่องระดับความยากง่ายนั้น อยู่ที่พวกเราว่าจะวาง Mathcenter Contest ไว้ในระดับไหน จากปัญหาที่ส่งเข้ามา ผมเองพยายามเลือกปัญหาที่แปลกใหม่ ดูแล้วท้าทายดี และเป็นคนละแนวกับการแข่งขันอื่นๆ เพื่อจะได้ไม่ซ้ำซากจำเจ และเป็นทางเลือกกับผู้ที่แสวงหาความแปลกใหม่ :laugh:

2. ระยะเวลาผมคิดว่า แต่ละรอบประมาณ 3 - 4 เดือน ปีหนึ่งก็จะมีประมาณ 3 - 4 รอบ น่าจะกำลังดี

4. ผมว่าปัญหาข้อนี้แก้ได้ยากครับ เอาเฉพาะให้มีสมาชิกมาร่วมตอบปัญหาในเว็บบอร์ดแบบมีสาระ มากกว่าคุยเรื่อยเปื่อยก็มีน้อยแล้วครับ มีข้อสังเกตคือสมาชิกที่ร่วมตอบปัญหาแบบมีสาระ ส่วนใหญ่จะมาร่วมแข่งขันกันถ้วนหน้า นั่นก็หมายความว่าหากเราสามารถสร้างสมาชิกกลุ่มนี้ ให้มากขึ้นได้ ก็จะมีผู้เข้าร่วมแข่งขันมากขึ้นครับ :)

เกือบลืม ข้อสังเกตอีกอย่างหนึ่งคือ สมาชิกกลุ่มนี้ล้วนแต่เป็นเด็กในค่ายทั้งนั้นเลย เรียกได้ว่าทุกคนมีความก้าวหน้าตามความฝันของตน

สำหรับน้องๆที่กลัวการแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ด ด้วยคิดว่าการถามในสิ่งที่ตนไม่รู้ จะเป็นการแสดงความโง่เขลาของตนเองออกมา อยากให้เปลี่ยนความคิดใหม่ เพราะตราบใดที่เราไม่ถาม เราก็จะไม่รู้ตลอดกาล จงยอมรับว่าไม่มีใครรู้ไปหมดทุกเรื่อง และคนอื่นๆจะต้องมีเรื่องราวมากมายที่เราไม่รู้ การได้แลกเปลี่ยนความรู้ โดยเฉพาะการถ่ายทอดความรู้ของเราออกมา จะช่วยให้เรามีความเชี่ยวชาญในเรื่องนั้นยิ่งขึ้น มากกว่าการที่เก็บความรู้นั้นไว้กับตัว เพราะอะไรหรือ ก็เพราะเราจะต้องพิจารณาความรู้นั้นในหลายแง่มุม เพื่ออธิบายให้กับคนอื่นๆที่มีความสามารถเรียนรู้ต่างกัน และเราจะต้องเจอกับคำถามทดสอบความเข้าใจที่มีอยู่ว่า เราเข้าใจมันได้ลึกซึ้งพอหรือยัง :o

ผมเคยคิดแก้ปัญหาข้อนี้ด้วยการ ให้สมาชิกมาลงชื่อขอเปิดการแข่งขัน Mathcenter Contest หากมีคนลงชื่อไว้มากพอ ก็จะเปิดการแข่งขันในระดับที่มีการขอลงชื่อไว้ ระดับใดไม่ลงชื่อแสดงว่ายังหาผู้เข้าร่วมแข่งขันไม่ได้ เปิดไปก็เท่านั้น หากทำตามนี้ผมเกรงว่าจะมีการแข่งขันอยู่ไม่กี่ระดับเท่านั้น :aah:

อีกแนวทางหนึ่งคือเปิดการแข่งขันตามปกติ โดยไม่ต้องสนใจว่าจะมีผู้เข้าร่วมแข่งขันหรือไม่ ผู้ที่เข้าร่วมแข่งขันก็จะได้ประโยชน์คือ ได้รับการตรวจคำตอบ คำแนะนำในการตอบ รวมถึงเฉลยที่ถูกต้อง ส่วนผู้ที่ขอดูอย่างเดียว ก็ต้องรอจอมยุทธ์ใจดีมาเฉลยปัญหาให้ หากจอมยุทธ์ไม่ปรากฎตัว ก็คงได้แต่ตัวปัญหาไปนั่งดูต่อไป :laugh:

nooonuii 27 กรกฎาคม 2008 23:27

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP (ข้อความที่ 36758)
ความคิดเห็นของผมนะครับ :happy:

1. คงไม่ต้องถามว่าง่ายไหม ไม่ง่ายครับ โดยเฉพาะน้องๆที่มุ่งหวังจะทำโจทย์ตามหลักสูตรเท่านั้น พอเจอปัญหานอกหลักสูตร ก็จะขอผ่านปัญหาเหล่านี้หมด ทั้งที่จริงแล้วมันไม่เกี่ยวกับในหลักสูตรหรือนอกหลักสูตรเลย หากเห็นเฉลยปัญหาแต่ละข้อ ถามว่าอ่านเข้าใจไหม มีตรงไหนใช้ความรู้นอกเหนือจากที่เรียนมาหรือไม่ ก็ไม่ใช่อีก แสดงว่าความรู้ในหลักสูตรที่ได้เรียนมา เพียงพอต่อการแก้ปัญหาใช่หรือไม่ เนื่องจากมีปัญหาในโลกนี้มากมาย ที่ไม่สามารถใส่ลงในหลักสูตรได้ทั้งหมด ดังนั้นเราไม่ควรจำกัดความสามารถในการแก้ปัญหา เพียงแค่ว่ามันไม่อยู่ในหลักสูตร

ผมไม่ได้มุ่งหวังให้แก้ปัญหาได้ทุกข้อ เนื่องจากทุกคนมีภาระหน้าที่ของตน มีเวลาจำกัด แต่อย่างน้อยก็ควรจะได้เลือกปัญหาที่คิดว่า ตนน่าจะทำได้ ควรจะทำได้ มาลองเล่นกับมันสักหน่อย อย่ามัวแต่สนุกกับปัญหาที่ตนพอจะรู้แนวทางแก้อยู่แล้ว หรืออย่าหลงยึดติดกับสูตรใดๆ ลองหาปัญหาใหม่ที่สร้างความท้าทายให้กับตนเอง มาฝึกปรือจะดีกว่าไหม :rolleyes:

เรื่องระดับความยากง่ายนั้น อยู่ที่พวกเราว่าจะวาง Mathcenter Contest ไว้ในระดับไหน จากปัญหาที่ส่งเข้ามา ผมเองพยายามเลือกปัญหาที่แปลกใหม่ ดูแล้วท้าทายดี และเป็นคนละแนวกับการแข่งขันอื่นๆ เพื่อจะได้ไม่ซ้ำซากจำเจ และเป็นทางเลือกกับผู้ที่แสวงหาความแปลกใหม่ :laugh:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Timestopper_STG 27 กรกฎาคม 2008 23:31

ที่ถามว่าข้อ 3 ของผมหายไปไหนผมเห็นว่ามันชัดเจนอยู่แล้วว่าการตรวจมีความยุติธรรม:)

หยินหยาง 02 สิงหาคม 2008 20:29

1. เรื่องระดับความยากหรือง่าย สำหรับผมแล้วไม่ใช่ประเด็นสำคัญเพราะ ในการแข่งขันแต่ละรายการก็จะมีความยากในระดับหนึ่งอยู่แล้วและแต่ละรายการก็จะมีแนวที่แตกต่างกัน เช่น การแข่งขันของสมาคมคณิตศาสตร์ การสอบ สอวน. การแข่งขันเพชรยอดมงกุฏ เป็นต้น แต่ละรายการก็มีแนวทางในตัวของมันเองและก็มีจุดประสงค์ที่ชัดเจนของมันเอง เช่นกัน MCC สักวันหนึ่งก็จะเป็นแบบนั้น ขึ้นอยู่กับสมาชิกทุกคนที่จะช่วยกันผลักดันให้ไปได้ขนาดไหน อาจจะต้องใช้เวลาสักช่วงหนึ่ง ขอให้อย่าท้อสักก่อนก็แล้วกัน อย่างไรก็ตามขอให้ตัวข้อสอบมีส่วนช่วยพัฒนาผู้เข้าแข่งขันด้วย เพราะนั่นหมายถึงการพัฒนาที่ยั่งยืน และผมเชื่อว่านี่คือจุดประสงค์อย่างหนึ่งของพวกเรา (ผมคิดเอาเองครับ)
2. ระยะเวลาปีหนึ่งสัก 2 ครั้งสำหรับช่วงแรกๆ ก็ดี ครับซึ่งน่าจะเป็นช่วงปิดเทอม แต่ก็อาจมีปัญหาในเรื่องของสมาชิกจำนวนหนึ่งจะต้องเข้าค่าย แต่ถ้าให้เวลาสัก 4-6 สัปดาห์ ก็ดี ครับ
3. สำหรับผมแล้วไม่ได้ดูเรื่องคะแนนเป็นหลัก ขอเพียงคำแนะหรือคำวิจารณ์ในสิ่งที่เราทำว่าถูกหรือผิด หรือต้องปรับปรุง แก้ไข ตรงไหน เรื่องการให้คะแนนนั้น ผมเชื่อว่าทาง moderator ทุกท่าน มี keyword ในการตรวจอยู่แล้ว
4. คงต้องใช้เวลาสักพักครับ เพราะเนื่องจากการแข่งขันไม่มีรางวัลเป็นวัตถุนิยม มีแต่รางวัลทางใจ อาจต้องใช้เวลาหน่อยมั้งครับ
5. เพิ่มความหลากหลายของโจทย์ในแต่ละระดับ และคงความเป็นโจทย์ที่แสดงวิธีทำเอาไว้ครับ เพราะเป็นการฝึกที่จะต้องอธิบายให้เป็นด้วยครับ
6. อื่นๆ หากเป็นไปได้ในช่วงพักที่รอผลสอบ และมีการนำข้อสอบ longlist มาทำกันนั้น หากทิ้งช่วงระยะเวลาหนึ่งแล้วยังไม่มีใครเฉลยอยากให้เอาเฉลยมาลงให้ด้วยครับ

คusักคณิm 05 สิงหาคม 2008 21:49

1. อยากให้มียาก-ง่ายปนกัน
2. จัดทุก2เดือนคงดี
3. ยุติธรรม100%อยู่แล้ว:p
4.วิธีแก้ปัญหาของเราคงไม่มี เพราะคนมีงานตอนเปิดเทอมกันหมด(เยอะมาก)
5.มีจำนวนข้อมากขึ้นคงดี
:p ข้อแนะนำจบแค่นี้----------------

ขี้-*- 14 กันยายน 2008 21:39

อยากแข่งด้วยๆ
พึ่งเข้ามาเจอ
แต่ผมโง่
จัดอีกดิครับ
อย่ายากนะ เพราะบันทัดที่2ผมพึ่งบอก
จะจัดpmมาบอกด้วยนะครับ อิอิ
อยากทดสอบความโง่ของผม
วันๆเอาแต่เล่นเกม -*-
อิอิ

[SIL] 15 กันยายน 2008 16:04

ควรจะจัดระดับผู้เข้าแข่งขันด้วยรึปล่าว ^^เพราะผมเพิ่งเข้ามาเล่นใน MC เองอ่ะครับ ถ้าจะจัดควรจะเป็นประมานเดือนตุลาครับ ขอเตรียมความพร้อมด้วย
ผมว่าข้อสอบควรเป็นเรื่องที่ทักคนเคยเรียนมาแล้ว แต่ออกให้ซับซ้อนมากๆ ประมาณว่าเน้นใช้ความคิดครับ ไม่ใช่ความรู้ (เช่นรู้มากรู้น้อย)

nongtum 15 กันยายน 2008 17:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] (ข้อความที่ 39550)
ควรจะจัดระดับผู้เข้าแข่งขันด้วยรึปล่าว ^^เพราะผมเพิ่งเข้ามาเล่นใน MC เองอ่ะครับ ถ้าจะจัดควรจะเป็นประมานเดือนตุลาครับ ขอเตรียมความพร้อมด้วย
ผมว่าข้อสอบควรเป็นเรื่องที่ทักคนเคยเรียนมาแล้ว แต่ออกให้ซับซ้อนมากๆ ประมาณว่าเน้นใช้ความคิดครับ ไม่ใช่ความรู้ (เช่นรู้มากรู้น้อย)

ผมเคยลองจัดระดับผู้เข้าแข่งแล้ว แต่มีปัญหาคือ คนอื่นก็อยากเล่นระดับอื่นด้วย แล้วคำตอบมากระจุกกันในระดับเดียว แต่ที่ทำในตอนนี้คือจำกัดความรู้ที่ใช้ในการตอบครับ หากมีข้อเสนอเกี่ยวกับประเด็นนี้เชิญเสนอได้เลยครับ

ส่วนความยากง่ายของโจทย์ ผมคงควบคุมได้แค่กว้างๆครับ แล้วแต่โจทย์ที่ส่งมา และทีมผู้ดูแลที่โหวตเลือกโจทย์ แต่จะรับไว้พิจารณาครับ ลองเข้าไปดูโจทย์ในรอบก่อนๆได้ครับ เพราะคิดว่ารอบนี้คงไม่หนีไปจากรอบก่อนหน้านี้เท่าไหร่ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 23:35