Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ข้อสอบ midterm วิชา calculus 2 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=755)

alongkorn 27 มกราคม 2005 23:05

ข้อสอบ midterm วิชา calculus 2

ผมออกข้อสอบวิชา calculus 2 เรื่อง ลำดับและอนุกรม เวกเตอร์ในปริภูมิสามมิติ คาดว่าน่าจะมีนิสิตได้เต็ม แต่ปรากฎว่าคะแนนสูงสุด คือ นิสิตเอก Math ได้ประมาณ 75% เท่านั้น เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลองทำดูนะครับ แล้วช่วยวิจารณ์ด้วยว่าง่ายหรือยากไป

alongkorn 27 มกราคม 2005 23:09

มีต่อครับ

<คุณชาย> 27 มกราคม 2005 23:27

ยากจังเลยคับ

ขอเปลี่ยนคำถามได้มะnull

...
ความรู้มีนิดเดียว

M@gpie 28 มกราคม 2005 00:25

ก็ไม่ยากไม่ง่ายจนเกินไปนะครับ เวลาทำในห้องสอบมันจำกัดด้วยเวลาน่ะครับ บางครั้งมันก็กดดันจนเขียนอะไรบ้าๆบอๆ ลงไปได้ ผมเป็นบ่อย 55
ว่าแต่ข้อสอบของที่ไหนครับหรือครับ มีข้อนึงคุ้นๆเหมือนเป็นโจทย์ IMO รึเปล่า ที่ให้หาอนุกรมแมคลอริน

gon 28 มกราคม 2005 00:36

ถ้าสัก 8 - 9 ปีก่อน ตอนผมยังแม่น ๆแคล อยู่ ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะครับ.12 ข้อ 3 ชั่วโมงก็กำลังดี แต่ข้อย่อยค่อนข้างเยอะนะ ถ้าแม่นคงเร็ว หลายข้อก็ดูค้น ๆ ตา แต่ตอนนี้ไปเกือบหมดแล้วครับ. :p คงต้องหาเวลาทบทวนบ้าง เดี๋ยวว่าง ๆ จะลองทำดูบ้างครับ. ข้อไหนคิดไม่ออกจริง ๆ จะมาถาม. mean เท่าไรหรือครับนี่

gon 28 มกราคม 2005 00:42

โจทย์ข้ออนุกรมแมคคลอริน คุณ อลงกรณ์ หยิบจาก nooonuii ข้อนี้ไปหรือเปล่าครับ. อุ้ย ถ้าเด็กที่คุณอลงกรณ์สอนอยู่รู้เข้า คงแห่เข้ามาเว็บบอร์ดแน่ ๆ เลย :D โจทย์แคลคูลัส: Revisited

gon 28 มกราคม 2005 00:56

ขอทำข้อที่ง่ายที่สุดก่อนเลยนะครับ.ข้อ 5 เด็ก ม. ปลาย ทำได้แน่นอน
\[a_n = \frac{4}{(4n-3)(4n+1)} = \frac{1}{4n-3} - \frac{1}{4n+1} \]
\[\Rightarrow s_n = 1 - \frac{1}{4n+1} \Rightarrow s_\infty = \lim_{n \to \infty}s_n = 1\]

warut 28 มกราคม 2005 02:30

ให้เวลาเท่าไหร่ครับ ถึงให้ 3 ชั่วโมงผมก็ยังว่างานที่ต้องทำเยอะกว่าเวลาที่ให้นะครับ
ยิ่งถ้าต้องแสดงวิธีทำด้วยล่ะก็ต้องปั่นกันสุดๆ เนื่องจากผมลืมสูตรต่างๆไปเกือบหมดแล้ว
และผมเขียนช้ามาก ผมคิดว่าถ้าผมทำไม่มีทางได้เกิน 75% แน่นอน

tana 28 มกราคม 2005 16:54

อืม ดูแล้วโจทย์น่าสนุกดีนะครับ แต่ผมว่าข้อมันเยอะไปหน่อยนะครับ
ถ้าลดไปซัก 2-3 ข้อน่าจะกำลังสวยนะครับ

( วารสาร My Maths ไม่มีที่ศูนย์หนังสือจุฬา อ่ะครับ เลยยังไม่ได้ลองซื้อมาอ่านเลย
ต่อจากนี้ก็จาได้มีเวลาว่างบ้างซะที สอบโท จุฬาเสร็จไปแล้ว เฮ้อ !!! เหนื่อยจริง ๆ )

alongkorn 30 มกราคม 2005 18:23

ข้อ 8 นี่ผม copy มาจากคุณ nooonui เลยครับ และผมก็แนะนำ webboard ที่นี่ให้นิสิตของผมด้วย นอกจากนี้ข้อ 9 และ 10 ผมให้เป็น assignment ไปแล้ว ซึ่งคาดว่าคงจะลอกกันมาส่งก็เลยออกเป็นข้อสอบ midterm อีกครั้ง กะว่าใครว่างหรือคิดผิด 2 ข้อนี้จะหักคะแนน asignment 5% แต่คงไม่มีโอกาสได้หักคะแนนหรอกครับ เพราะจากนิสิต 107 คน คงจะ drop เหลือสัก 5 คนครับ เฮ้อหนักใจจริงๆ ผมไม่ได้หา Mean ครับ วัดจากสายตาที่ตรวจข้อสอบไป ส่วนใหญ่ได้ต่ำกว่า 25% ครับ

gon 30 มกราคม 2005 19:07

ดูท่าจะสอนยากเอาการอยู่นะครับ คงต้องเติมไฟ หรือ ว่ายังหาตัวเองไม่เจอกัน. :)

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 16:01