Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   New Year Gifts 2011 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=12656)

passer-by 21 ธันวาคม 2010 20:59

New Year Gifts 2011

คืนกำไรให้ member อีกครั้งครับ กับการแจกกระจาย เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่ 2011

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ผมมี plan จะแจกเป็น 3 ส่วนครับ

วันนี้ จะมา post ส่วนแรกก่อน นั่นคือ มีหนังสือฟรี 3 เล่มจะมาแจกครับ โดยแบ่งเป็น

(A) เล่มนี้ เป็นข้อสอบเพชรยอดมงกุฏปี 2550 ครับ ปกสีชมพู ก็จะรวมหมดทุกวิชาของปีนั้นครับ สภาพหนังสืออาจมีรอยทดนิดหน่อยครับ แต่ยังไม่ยับเยิน เล่มนี้ผมแจกตัวเล่มจริงๆให้เลยครับ

(B) เล่มนี้ แจกเป็น version xerox และเข้าเล่มสัมกาวให้ครับ ชื่อหนังสือ

" All the mathematics you missed (But need to know for graduate school)" มีรอยขีดเส้นใต้นิดหน่อยครับ

เป็นเล่มที่เหมาะกับใครที่จะเคาะสนิมเลข ป.ตรี เพื่อเรียนต่อเลข โท-เอกครับ อืมม...อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่ครอบคลุมเนื้อหาทั้ง pure-applied maths ครับ

สำหรับ เล่ม (B) ผมจะแถมหนังสือภาษาไทยเล่มตัวจริงชื่อ "พีชคณิตนามธรรม" ของ ดร. วิชัย ชำนิให้ด้วยครับ

-------------------------------------------------------------------------

ผมให้ quota 1 คนต่อ 1 รายการเท่านั้นครับ

ส่วนกติกาการแจก ขอทำอะไรที่แหกกรอบจากการแจกทุกครั้งที่ผ่านมาแล้วกันครับ

ใครอยากได้รายการไหน (A or B) ให้เขียนรายการที่อยากได้ 1 รายการ พร้อมทั้งบอก plan ที่ตั้งใจจะทำหรือจะเปลี่ยนแปลงตัวเองในปีหน้า

ผมให้เวลา post ถึง เที่ยงคืนวันที่ 22 ธันวาคมครับ โดย post ต่อท้ายข้อความนี้เลยครับ (1 คนต่อ 1 post)

ใครเขียนได้ถูกใจผมที่สุด ผมจะส่ง pm กลับไปบอก และจะส่งของให้ทางไปรษณีย์ครับ

----------------------------------------------------------------------------

สำหรับของแจกอย่างที่สอง จะตามมาเร็วๆนี้ครับ

BLACK-Dragon 21 ธันวาคม 2010 21:18

ผมขอรับด้วยครับ
(A) ผมคิดว่าปีหน้า ผมคิดว่าจะไม่เปิดดูเฉลยตอนทำเลข หรือถ้าเปิดก็จะเปิดให้น้อยที่สุด
เวลาเรียนผมจะตั้งใจเรียนให้มากขึ้นจากปกติ เมื่อก่อนเล่นๆตลอด ปีหน้าอยากฝึกทำเลขเป็น
ประสบการณ์ให้มากที่สุด เพราะผมประสบการณ์น้อยต้องฝึกอีกเยอะ ยังไงก็ต้องให้ทุกท่านใน mc ช่วยแนะนำครับ
ปีเก่าๆอะไรที่ไม่ดีก็ปล่อยมันไป หรือ ลืมมันเลยครับเก็บความสุขกันเยอะๆส่วนในปีหน้าของให้
อะไรที่เป็นประสบการณ์ดีๆก็เก็บไว้นะครับ มีความสุขทุกๆคนนะครับ

Happy New Years!!!!!

หยินหยาง 21 ธันวาคม 2010 21:25

ไม่ได้มาขอแต่มาขอบคุณ ที่คุณ passer-by เป็นผู้ให้:great: นับถือในน้ำใจครับ:please::please:

passer-by 22 ธันวาคม 2010 05:22

Link นี้เป็นรายละเอียดของ All the mathematics you missed ครับ

CLICK HERE

เน้นอีกครั้งว่า เล่มนี้ไม่ละเอียด แต่ครอบคลุมทุก fields ของเลข ป.ตรีครับ

อย่าลืมว่า หมดเขต post เที่ยงคืน 22 ธันวาคมนะครับ

----------------------------------------------------------------------

สำหรับ gifts ส่วนที่ 2 จะแจกก่อน 26 ธันวาคม แต่วันที่แน่นอนและกติกาจะบอกอีกที

ใบ้ให้ว่า ของชื้นนี้ น่าจะถูกใจคนชอบเรขาคณิตครับ

Slurpee 22 ธันวาคม 2010 17:07

(B) ครับ
ปีหน้าหรือปีไหน ก็จะอ่านมันทุกวี่ทุกวัน ทำมันทุกวี่ทุกวัน คิดมันทุกวี่ทุกวัน และงงมันทุกวี่ทุกวันครับ
แล้วก็จะทำอะไรตอบแทนผู้มีพระคุณครับ

กิตติ 22 ธันวาคม 2010 17:17

ขอ$(B)$.....เปลี่ยนใจไม่ขอแล้วดีกว่า เพราะกลัวเก็บมากองไม่ได้อ่าน ให้น้องๆได้ไปอ่านพัฒนาศักยภาพตัวเองดีกว่า....พูดเหมือนกับว่าผมจะได้แน่ๆซะอย่างนั้น
อยากแลกเปลี่ยนความตั้งใจในปีหน้านี้ดีกว่า
นั่งนึกอยู่นาน เพราะมีหลายเรื่องที่อยากทำ แต่ถ้าตัดให้เหลือเพียงอย่างเดียวจริงๆ คงบอกว่า
....อยากทำตัวให้สมกับเป็นมนุษย์ที่แท้จริงที่มีโอกาสเกิดมาแล้วในชาตินี้........

-Math-Sci- 22 ธันวาคม 2010 17:32

(B) ครับ

แผนที่ตั้งใจก็สั้น ๆ ครับ " ได้มาก็อ่าน ไม่ได้ก็อ่าน(เล่มอื่น) " 555 :haha:

passer-by 23 ธันวาคม 2010 17:01

วันนี้ ผมส่งไปรษณีย์ให้ 2 คนที่ได้ gifts ชื้นแรก เรียบร้อยแล้ว เร็วสุดน่าจะได้ของวันเสาร์-อาทิตย์ ช้าสุดน่าจะเป็นกลางสัปดาห์หน้าครับ

รายการ (A)ผมให้น้อง Black-dragon แล้วก็แถมของไปให้ชื้นนึง เป็นเฉลยข้อสอบ สสวท รอบ 2 เลขปี 2549 ครับ (Official solution) ซึ่งเด๊ยวนี้ไม่มีแล้ว มีแต่ สอวน.อย่างเดียว

รายการ (B) ผมให้คุณ Slurpee เพราะใน wording ดูมีความตั้งใจ ดูมี Goal ถึงแม้ยังขาด Road map 1,2,3,4... ที่จะไปสู่ goal แต่ผมเป็นกำลังใจให้ครับ ในส่วนของคุณ slurpee ผมแถมกระดาษ 1 แผ่นที่ล้ำค่ามาก เพราะเป็นคำสอนท่านพุทธทาส ที่พิมพ์ด้วยแท่นพิมพ์อายุกว่าร้อยปี ซึ่งผมได้มาตอนไปงานนวัตกรรมการพิมพ์ (GASMA) ที่ไบเทค บางนาเมื่อปลายตุลาคม ทีผ่านมาครับ (แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ถ้าไปถึงมือแล้วจะยับหรือเปล่า เพราะมันบอบบางมาก)
-------------------------------------------------------------------------

Gift ส่วนที่ 2 ผมจะแจกวันที่ 24 ธันวาคมครับ ช่วงเย็นๆค่ำๆ
กติกาต่างจากชื้นแรกครับ แล้วก็ ไม่ต้องกลัวว่าจะเกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างคนเก่งเลข กับไม่เก่งเลข ทุกคนเสมอภาคครับ แต่ขออุบกติกาไว้ก่อน

passer-by 24 ธันวาคม 2010 19:43

ได้เวลาแจกชิ้นที่ 2 ครับ

ชิ้นนี้ เป็น Selected Geometry problems +solution ใน my collections ที่ผมตัดต่อเป็นลายมือผมเอง โดยโจทย์ไม่ซ้ำกับ first series ที่แจกไปตอน พ.ค. 2010 แน่นอน

จะ มีโจทย์เรขาคณิตพร้อมเฉลย 60 กว่าข้อครับ (ประมาณ 45 หน้า) ความยากไม่เกิน TMO สำหรับ 59 ข้อแรก (เนื้อหาไม่เกิน Ceva,menelaus, radical axes) แล้วก็มีแทรกพวก advance geometry ไว้นิดหน่อยตอนท้าย

โจทย์ 90% เน้นไปทาง proof ครับ
-----------------------------------------------------------------------------

กติกาการร่วมสนุก ก็ยังคงฉีกกรอบเหมือนเดิม โดยให้ download ไฟล์คำถามที่ LINKนี้ครับ

คำถามมี 5 ข้อ ไม่เกี่ยวกับ maths เลย จะได้เสมอภาคเท่าเทียมกัน สำหรับคนเก่งและไม่เก่งเลข

ข้อแรก เกี่ยวกับพุทธศาสนา

ข้อสอง เป็นความรู้รอบตัว

ข้อสาม เป็นเรื่องวิทยาศาสตร์สุขภาพ

ข้อสี่ เป็นเรื่องของในหลวงครับ (ในมุมที่คุณอาจไม่เคยรู้)

ข้อห้า เป็นเรื่องเทคโนโลยี

คะแนนเต็ม 30 คะแนน ไม่จำเป็นต้องตอบทุกข้อ ถ้าตอบผิดไม่มีหักคะแนน

คนที่ได้คะแนนมากสุด จะได้ของชื้นที่ 2 ไป ผมให้เวลาตอบถึง 10.30 ของวันเสาร์ที่ 25 ธันวาคม 2010 ครับ โดยส่งคำตอบมาทาง pm เท่านั้นนะครับ (ข้อ 5 อยากให้ตอบแบบมี reference website ด้วยครับ)

Influenza_Mathematics 24 ธันวาคม 2010 20:53

ผมคงไม่เหมาะกับส่วนนี้ อยากทราบ Gift ส่วนที่ 3 หน่อยอะครับ (ใบ้ๆก็ได้)

passer-by 25 ธันวาคม 2010 14:38

มีคน download ไฟล์คำถามประมาณ 7 คน และมีคนตอบมา 2 คนครับ คือคุณ nongtum กับ คุณ Scylla-shadow โดยคุณ nongtum ได้ 22/30 และคุณ Scylla-shadow ได้ 13/30

ดังนั้น Gifts # 2 ตกเป็นของคุณ nongtum ครับ

และนี่คือ ไฟล์คำตอบครับ : CLICK

-------------------------------------------------------------------------------------

ผมตั้งใจจะให้มีคำถามข้อแรกกับข้อสาม เพื่อเป็นมงคลกับปีใหม่ โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ เพราะโพชฌงค์ 7 ก็มีความเป็นมาเกี่ยวข้องกับการหายเจ็บป่วย ส่วนข้อ 3 ก็เป็นเรื่อง Biological clock ในร่างกาย ซึ่งอาจศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ครับ

ไหนๆ พูดเรื่องสุขภาพแล้ว คิดว่าน่าจะรู้จักหมอยาท่านนี้ของพระพุทธองค์ ที่ชื่อท่าน ชีวกโกมารภัจจ์ ซึ่งมีรูปเคารพอยู่ที่โรงพยาบาลสงฆ์ ใครเจ็บไข้ได้ป่วยมักจะมากราบไหว้ท่าน งั้นผมให้บทสวดบูชาท่าน เป็นพรปีใหม่ล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ ถ้าป่วยเป็นอะไรหนักๆ ก็ลองสวดบทนี้ได้ ถือซะว่ายึดเหนี่ยวทางใจ

โอมะ นะโม ชีวะโก สิระสาอะหัง กะรุณิโก สัพพะสัตตานัง

ปะภาโส สุริยาจันทัง โกมาระภัจโจ ปะกาเสสิ วันทามิ ปัณฑิโต สุเมธะโส อโรคา สุมนา โหมิ

---------------------------------------------------------------------------------

Gifts ชิ้นที่ 3 ซึ่งเป็นชิ้นสุดท้าย จะแจกหลัง Long weekend ปีใหม่ครับ ไม่รู้จะใบ้ยังไงดี เพราะผมสารภาพว่ามี choice ในใจอยู่หลายแบบสำหรับชิ้นนี้ ซึ่งยังตัดสินใจไม่ได้

LightLucifer 25 ธันวาคม 2010 15:04

อยากได้ชิ้นที่ 2 มั่ง แต่เพิ่งมาเห็น
เสียดาย T_T

กิตติ 25 ธันวาคม 2010 22:38

เมื่อคืนไม่ได้เข้าเวปเลยครับ กว่าจะเข้ามาเห็นก็ตอนบ่ายไปแล้ว คำถามแรกน่าสนใจมากเรื่องของวิริยะ เพราะนอกจากจะอยู่ใน อิทธิบาท๔ กับโพชฌงค์๗ แล้วยังอยู่ในพละ๕ ด้วย พละ๕คือ ศรัทธา,วิริยะ,สติ,สมาธิและปัญญา
เดี๋ยวรอดูGiftรอบสามครับ
็Happy New Yearครับทุกท่าน

หยินหยาง 25 ธันวาคม 2010 23:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ (ข้อความที่ 106626)
เมื่อคืนไม่ได้เข้าเวปเลยครับ กว่าจะเข้ามาเห็นก็ตอนบ่ายไปแล้ว คำถามแรกน่าสนใจมากเรื่องของวิริยะ เพราะนอกจากจะอยู่ใน อิทธิบาท๔ กับโพชฌงค์๗ แล้วยังอยู่ในพละ๕ ด้วย พละ๕คือ ศรัทธา,วิริยะ,สติ,สมาธิและปัญญา
เดี๋ยวรอดูGiftรอบสามครับ
็Happy New Yearครับทุกท่าน

แถมให้อีก 2 หมวดคือ
อินทรีย์ 5 คือ ศรัทธา,วิริยะ,สติ,สมาธิและปัญญา
บารมี 10 คือ ทาน, ศีล, เนกขัมมะ, ปัญญา, วิริยะ, ขันติ, สัจจะ, อธิษฐาน, เมตตา, อุเบกขา

ปล.อินทรีย์ 5 กับพละ 5 ต่างกันอย่างไร ศึกษาได้จาก
อินทรีย์ 5 ใน พระสุตตันตปิฎก สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค เล่ม ๕ ภาค ๒ -หน้าที่ 44
พละ 5 พระสุตตันตปิฎก สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค เล่ม ๕ ภาค ๒ - หน้าที่ 113

ทปล. ไม่มีเวลาและไม่มีปัญญา ทำไงได้ :):) ของดีมักจะไม่ได้มาง่ายๆ อยากได้ของดีต้องใช้ความสามารถ
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาสเพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วยดังนี้แล้ว 'ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน'

Influenza_Mathematics 27 ธันวาคม 2010 12:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 106628)
แถมให้อีก 2 หมวดคือ
อินทรีย์ 5 คือ ศรัทธา,วิริยะ,สติ,สมาธิและปัญญา
บารมี 10 คือ ทาน, ศีล, เนกขัมมะ, ปัญญา, วิริยะ, ขันติ, สัจจะ, อธิษฐาน, เมตตา, อุเบกขา

ปล.อินทรีย์ 5 กับพละ 5 ต่างกันอย่างไร ศึกษาได้จาก
อินทรีย์ 5 ใน พระสุตตันตปิฎก สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค เล่ม ๕ ภาค ๒ -หน้าที่ 44
พละ 5 พระสุตตันตปิฎก สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค เล่ม ๕ ภาค ๒ - หน้าที่ 113

ทปล. ไม่มีเวลาและไม่มีปัญญา ทำไงได้ :):) ของดีมักจะไม่ได้มาง่ายๆ อยากได้ของดีต้องใช้ความสามารถ
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาสเพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วยดังนี้แล้ว 'ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน'

:great::great: คุณหยินหยาง จะเข้า มหาวิทยาลัย แล้วสินะครับ :D

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 03:11