Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   การเรียนพิเศษ จำเป็นต้องเรียนไหม (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4795)

Sea games 12 มิถุนายน 2008 22:52

การเรียนพิเศษ จำเป็นต้องเรียนไหม

ผมเห็นเพื่อนบางคนไปเรียนพิเศษที่นู่นบ้างที่นี่บ้าง บางคนเรียน 4-5 ที่ จึงอยากรู้ว่าแท้จริงแล้วจำเป็นต้องเรียนไหม

Maphybich 12 มิถุนายน 2008 23:29

แล้วแต่พื้นความรู้+ความรู้ที่ต่อยอดไป+ความสามารถในการคิดวิเคราะห์+เป้าหมายหลัก ครับ แล้วเรื่องงบประมาณเป็นเรื่องส่วนตัวผมไม่เกี่ยวครับ ^ ^

kanakon 13 มิถุนายน 2008 16:51

จริงๆไม่จำเป็นครับ ลองพิสูจน์ด้วยตนเอง

mathematiiez 13 มิถุนายน 2008 18:03

ไม่จำเป็นค่ะ แต่ถ้าเรียนแล้ว(รู้สึกว่า)ทำให้เราเรียนดีขึ้น อ่านหนังสือได้ดีขึ้น ก็ดีนะคะที่เรียน ^^

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 13 มิถุนายน 2008 18:47

ก็แล้วแต่คนครับ ปกติถ้าเรียนตามห้องเรียนธรรมดาผมจะอ่านเอง แต่ถ้าพวกโจทย์โหดๆยากๆ หรือเนื้อหาที่สูงๆผมก็เรียนบ้างครับ เพราะบางครั้งเราดูเองไม่ค่อยเข้าใจ เลยต้องหาคนที่มีประสบการณ์

EulerTle 13 มิถุนายน 2008 20:59

ผมว่าแล้วแต่ความคิดครับผมอ่านบทความบทหนึ่งก็มีเนื้อหาว่า เด็กไทยบางกลุ่มเรียนเพื่อสอบเข้าซะส่วนใหญ่เมื่อสอบเสร็จบางคนอาจจะไม่สนใจ ผมว่าเราต้องตั้งใจเรียน ผมก็พอมีเวลาบ้างอยู่บ้างไม่เหมือนเพื่อนผมครับเห็นใจไม่ว่าเลยเล่นเน็ตได้น้อยมากครับ ผมใช้พรแสวงและพรสวรรค๋ควบคู่กันครับ

nooonuii 13 มิถุนายน 2008 21:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS (ข้อความที่ 34315)
ก็แล้วแต่คนครับ ปกติถ้าเรียนตามห้องเรียนธรรมดาผมจะอ่านเอง แต่ถ้าพวกโจทย์โหดๆยากๆ หรือเนื้อหาที่สูงๆผมก็เรียนบ้างครับ เพราะบางครั้งเราดูเองไม่ค่อยเข้าใจ เลยต้องหาคนที่มีประสบการณ์

นี่ึืคือจุดประสงค์ในการเรียนพิเศษที่ดีืั้ที่สุดครับ
สำหรับผมการเรียนพิเศษคือการหาหนังสือมาอ่านเอง
ซึ่งก็ยังไม่ดีเท่าที่ควรเพราะเราจะได้รับความรู้ทางเดียว
ถ้าจะให้ดีกว่านี้ควรอ่านไปด้วยและได้สนทนา
แลกเปลี่ยนความรู้กับผู้อื่นด้วยจะทำให้เราแตกฉานมากขึ้น
จากประสบการณ์ผมพบว่าการทำหน้าืที่เป็นผู้ให้ความรู้ในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง
จะทำให้เราแตกฉานในเรื่องนั้นๆมากกว่าการเป็นผู้รับเพียงอย่างเดียว:rolleyes:

oil_sme_cakevanila 14 มิถุนายน 2008 09:05

สำหรับผมการเรียนพิเศษเป็นแค่ตัวช่วยส่วนหนึ่ง
การอ่านหนังสือหลังเลิกเรียนในสิ่งที่พึ่งเรียนมาวันนี้ก็ช่วยได้เยอะเลยครับ

[FC]_Inuyasha 14 มิถุนายน 2008 09:08

อืม บางทีก็ช่วยนะแต่ถ้าเรียนรู้ได้ด้วยตัวเองจะจำขึ้นใจเลย

RabbitCrazy_man 14 มิถุนายน 2008 10:24

ไม่จำเป็นคับ
แต่ถ้าจะเรียนก็เรียนวิชาที่เราไม่เก่งนะงับ

cadetnakhonnayok.com 15 มิถุนายน 2008 01:01

ถ้าหาหนังสือดีๆมาอ่านได้ หาโจทย์เด็ดๆมาทำได้และมีเพื่อนเก่งๆปรึกษา เพื่อจะได้ best solutionของแต่ละข้อ ก็ไม่จำเป็นต้องเรียนพิเศษ แต่สำหรับเด็กมีแววที่ห่างไกลแหล่งข้อมูล ถ้ามีแหล่งวิชาที่จะผ่อนแรงเราได้ก็ไม่เลว ตัวอย่าง ปีที่แล้วผมสอนหลานเพื่อสอบ สสวท ประถม รอบแรก ไม่ติด1ใน 700คน ปรากฏว่ามีโจทย์หลายรูปแบบที่ยังไม่เคยสอนเขาเลย การที่ปล่อยเด็กไปเจอโจทย์ใหม่ๆ แล้วให้ eurakaในห้องสอบนั้นไม่หมู ผมจึงใช้เวลาถึง 3 เดือน เพื่อรวบรวมข้อสอบ สสวททั้งเลขและวิทย์ตั้งแต่ปีแรกที่จัดสอบคือปี 2542จนถึงปัจจุบันได้ครบ ปีนี้จะให้ไปสอบดูอีกครั้ง คนที่สอบได้ ทาง สสวท จะส่งโจทย์ดีๆมาให้อยู่เรื่อยๆ ฉะนั้นหากมีแหล่งสอนที่ตอบสนองจุดประสงค์ของเราได้ก็น่าลอง อ้อ ปิดเทอมเดือนตุลานี้ ใครว่างมาช่วยผมสอนหน่อยที่นครนายก มีที่พักสบายๆให้อยู่ครับ แจ้งความจำนงค์ด่วนจะได้ช่วยกันช่วยเด็กต่างจังหวัด ขอบคุณครับ

kongp 15 มิถุนายน 2008 10:34

ผมว่าปัจจุบันเป็นสิ่งจำเป็น เพราะมีหลายแง่มุมในการศึกษาที่อาจารย์ประจำสอนได้ไม่หมด และหากกรณีที่แย่ที่สุดคือไม่มีสังคมที่รองรับปัญหาเรื่องทักษะ หรือความรู้ที่เป็นพื้นฐานเฉพาะด้าน เช่นวิศวกรรม หรือ การแพทย์ ตลอดจน ด้านกีฬาและ ดนตรี ก็ต้องเสาะหา ดิ้นรน ไขว่ขว้า ความรู้ให้กับตัวเอง ด้วยเวลาที่ต้องบ่มเพาะที่ยาวนาน และด้วยความหลากหลายในสังคม เพื่อแข่งขันในระดับ

-โรงเรียน
-จังหวัด
-ภูมิภาค
-ประเทศ
-ทวีป
-เวทีโลก

ที่กล่าวมาข้างต้น เพราะความเป็นจริงในสังคมเรา มีปัญหาที่เกินกว่ามาตรฐานการศึกษาที่กำหนดด้วยคนบางกลุ่มจะรองรับได้หมด เช่น อาชีพของประชากร ส่วนที่สำคํญ คือ โอกาศ และความพยายามหมั่นฝึกฝน ดั่งคำว่า ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันต่อไป:)

คusักคณิm 16 มิถุนายน 2008 21:58

เราเรียนไว้ก็ไดความรู้เพิ่มนะ เพราะบางอย่างครูสอนที่รร.ไม่ละเอียดดันมาออกข้อสอบ
ปล.นี้ความคิดเรานะ

t.B. 17 มิถุนายน 2008 00:42

ใช่แล้วครับ คุณ คนรักคณิต ครูสมัยนี้บางคนชอบกั๊กไม่สอน หรือเวลาเรียนไม่พอก็ไม่รู้เหมือนกันหรือบางเรื่องครูเองก็ยังรู้ไม่รู้ด้วยซ้ำ การเรียนพิเศษ ก็คือการเรียนอย่างหนึ่ง จะดีจะเลว ก็เป็นการศึกษาหาความรู้ ไม่ได้เอาเวลาไปทำอะไรไม่ดีซะหน่อย แต่ถามว่าจำเป็นไหม ก็ตอบว่า ไม่จำเป็น ไม่เรียนก็อยู่ได้ไม่ตาย

ครูนะ 17 มิถุนายน 2008 08:43

ต้องเรียน แต่เรียนในเฉพาะที่จำเป็น คือหลักสูตร โอลิมปิค หรือเลขชั้นสูงที่หาเรียนได้ยาก ส่วนเลขระดับเอนทรานซ์อ่านข้อสอบเก่าก็ทำได้แล้วครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 22:42