Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Mathcenter Contest (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=37)
-   -   กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1/2012 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=15910)

nongtum 14 มีนาคม 2012 22:32

กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1/2012

ผมขอประกาศข้อมูลและชี้แจงเกี่ยวการแข่ง Mathcenter contest ครั้งแรกประจำปี 2012 ดังนี้ครับ

การแข่งขันครั้งนี้ เปิดแข่งให้เฉพาะสมาชิกเวบบอร์ด Mathcenter ทุกท่าน โดยจะแข่งกัน 4 ระดับ คือ
โอลิมปิก มัธยมศึกษาต้น มัธยมศึกษาตอนปลาย และ ประถมศึกษา

การตอบปัญหา ต้องใช้ความรู้ในการตอบไม่เกินระดับความรู้ในชั้นนั้น โดยเปิดการแข่งขันแต่ละระดับพร้อมกัน ตามรายละเอียดต่อไปนี้

ในรอบนี้ มีส่วนที่แตกต่างจากครั้งที่ 1/2011 ดังรายละเอียดดังต่อไปนี้

อ้างอิง:

1. ในการแข่งขันครั้งนี้ ทุกระดับจะมีแต่ส่วนแสดงวิธีทำ ระดับละ 6-10 ข้อ

โจทย์ปัญหาที่ส่งเข้าคัดเลือกแต่ละข้อต้องระบุระดับ แสดงโจทย์และแนวคิดให้ชัดเจน
ถ้ามีแต่คำถามหรือมีวิธีทำแต่ไม่สมบูรณ์ จะไม่รับพิจารณา

2. ครั้งนี้ มีคะแนนสำหรับโจทย์ที่ส่งมาด้วย ดังรายละเอียดต่อไปนี้

ส่วนแรก สำหรับผู้ส่งโจทย์ทุกท่าน
ส่งถูกต้องตามกติกา และได้ใช้แข่ง ข้อละ 2 คะแนน
ส่งถูกต้องตามกติกา แต่ไม่ได้ใช้แข่ง ข้อละ 1 คะแนน
ส่งผิดกติกา ไม่ได้คะแนน

ส่วนหลัง สำหรับผู้ส่งโจทย์ที่ได้ใช้ในการแข่ง จะคิดคะแนนเป็นรายข้อ ดังนี้
สมมติว่าคำถามข้อหนึ่ง มีคะแนนเต็ม $a$ คะแนน
ถ้าไม่มีใครส่งคำตอบในข้อนี้เลย ให้ 0 %
ถ้ามีคนส่งคำตอบ $b$ คน ได้คะแนนรวมกัน $c$ คะแนน ให้ $\dfrac{100c}{ab}$ %

คะแนนคำถามดังกล่าวข้างต้น เป็นแค่ตัวชี้วัดระดับคำถามคร่าวๆ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคะแนนที่ได้ในการตอบคำถามแต่ละข้อแต่ประการใด

3. ระดับม.ปลาย ครั้งนี้ได้ ขยายขอบเขตโจทย์ไปถึง แคลคูลัสและคอมบินาทอริกส์ (ถึงทวินาม) แล้วครับ

4. ในระดับโอลิมปิก ยังคงใช้กติกาเดียวกันกับรอบที่ผ่านๆมา
แต่คะแนนที่ได้ในระดับนี้จะไม่นำมาคิดรวมกับคะแนนทื่ได้จากระดับอื่น
รายละเอียดอื่นๆ ขอใช้กฎกติกาฯ เดียวกับการแข่งขันรอบที่ผ่านๆมา ดังนี้

รายละเอียดการแข่งขัน

ทั้งนี้ เพื่อความยุติธรรมและสะดวกในการจัดการ ตั้งแต่การแข่งขันรอบ 2/2009 ผมได้เปลี่ยนแปลงรายละเอียดการแข่งขันจากครั้งก่อนๆ ดังนี้

หากมีข้อสงสัยหรือเสนอแนะประการใด กรุณาสอบถามได้ในกระทู้นี้ครับ

ขอให้ทุกๆท่านสนุกกับการแข่งขัน Mathcenter Contest รอบที่ 1 ของปีนี้ได้แล้วครับ

BLACK-Dragon 14 มีนาคม 2012 22:38

คุณ nongtum หายหน้าหายตาไปนานเลย

ไปไหนมาหรอครับ :D

ปล. 2/2011 มันไม่มีหรอครับผมรอนานเลย มาโผล่ 2012 เลย :haha:

nongtum 14 มีนาคม 2012 22:40

ติดเรียนกับติดสอบครับ ว่าจะจัดๆเลยไม่ได้จัดซะงั้น แหะๆๆ

PP_nine 15 มีนาคม 2012 19:07

ว้าว ม.ปลายถึงแคลคูลัสแล้วหรอครับ หึหึหึ

ว่าแต่

อ้างอิง:

ในระดับโอลิมปิก ยังคงใช้กติกาเดียวกันกับรอบที่ผ่านๆมา
แต่คะแนนที่ได้ในระดับนี้จะไม่นำมาคิดรวมกับคะแนนทื่ได้จากระดับอื่น
ตรงนี้หมายความว่า ถ้าจะสอบระดับโอลิมปิกก็ต้องแยกไปเลย ถ้าสอบระดับประถม, มัธยมก็แยกจากโอลิมปิกเลย

อย่างนี้ใช่ไหมครับ :confused:

ปล. แล้วคะแนนคำถามนี่คือเป็นคะแนนาำหรับคนส่งคะแนน แยกจากคะแนนคนตอบคำถามหรอครับ

nongtum 15 มีนาคม 2012 21:12

คำตอบคือ ใช่ ทั้งสองคำถามครับ

nongtum 17 เมษายน 2012 18:30

ประกาศ

เนื่องด้วยเหตุขัดข้องบางประการ คำถามรอบนี้ อาจมาช้ากว่ากำหนดเล็กน้อย แต่จะพยายามไม่ให้เกินสองทุ่มวันนี้ครับ

PP_nine 18 เมษายน 2012 22:05

2 ไฟล์และเอกสาร
ของรางวัลที่ผมสนับสนุนเป็นหนังสือสมการเชิงฟังก์ชันของ สสวท. เขียนโดย ผศ.ดร.พัฒนี อุดมกะวานิช ครับ

มีจำนวน 2 เล่มสำหรับคนที่ได้คะแนนสูงสุด 2 อันดับแรก (หรือถ้าหลังจากนี้มีของรางวัลอื่นที่มูลค่ามากกว่าก็ให้คุณ nongtum จัดสรรได้เลยนะครับ)

ปล.หนังสือเล่มนี้หาซื้อไม่ได้ง่ายๆนะครับ เมื่อสองปีก่อนผมพยายามหาแหล่งขายเท่าที่ทราบก็เจออยู่เพียงสองที่ที่ซื้อได้คือ

1.ในเว็บ weloveshopping แต่ปัจจุบันหมดไปแล้วครับ

2.งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ซึ่งจัดเพียง 2 ครั้ง/ปี (ผมจำชื่อบูธไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร แต่มีขายทุกครั้งจนถึงล่าสุดที่ผ่านมานี้)

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:57