Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   อินทิเกรตจาก -inf ถึง inf โดยใช้ Laplace transform ได้มั๊ย (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5560)

p_epsilon 26 กันยายน 2008 08:20

อินทิเกรตจาก -inf ถึง inf โดยใช้ Laplace transform ได้มั๊ย

นิยามของ Laplace transform จะเป็นการอินทิเกรตไม่ตรงแบบจาก 0 ถึง \infty ใช่มั๊ยคับ
แล้วอยากรุ้ว่า เราสามารถหาค่าอินทิเกรต จาก -\infty ถึง \infty โดยใช้ laplace transform
ได้มั๊ย อย่างไร

kheerae 26 กันยายน 2008 09:22

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ p_epsilon (ข้อความที่ 40216)
นิยามของ Laplace transform จะเป็นการอินทิเกรตไม่ตรงแบบจาก 0 ถึง \infty ใช่มั๊ยคับ
แล้วอยากรุ้ว่า เราสามารถหาค่าอินทิเกรต จาก -\infty ถึง \infty โดยใช้ laplace transform

ไม่ได้ครับ เพราะในการหาลาปลาซนั้นมันเป็นการ Transform จาก Time Domain ไปเป็น S Domain ซึ่งจะนิยามจาก $\int_{0}^{\infty}f(t)e^{-st}\,dt $

แต่ที่คุณถามเป็นการหาอินทิเกรตธรรมดานะครับ แค่อินทิเกรตจาก $-\infty$ ถึง $\infty$ หรือ $\int_{-\infty }^{\infty}f(t)\,dt$

nooonuii 26 กันยายน 2008 10:37

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ p_epsilon (ข้อความที่ 40216)

ถ้าหมายถึงแบบนี้ $$F(s)=\int_{-\infty}^{\infty}f(t)e^{-st}dt$$

ทำได้ครับ แต่ชื่อมันจะเปลี่ยนเป็น Bilateral Laplace transform

p_epsilon 26 กันยายน 2008 21:12

อินทิเกรตแบบนั้นเลยครับ
มันหาได้เหมือนกะ laplace รึเปล่าคับ
แบบว่าแยกเป็น จาก -infinity ถึง 0 บวกกับ 0 ถึง infinity
แล้วก็จัดการโดยใช้สูตร Laplace transform แบบนั้นได้มั๊ยคับ

คือว่าเรียน quantum อ่ะคับ แล้วมันจะมีการ normalize ไอ้เจ้า wave function พวกนั้น
โดยการอินทิเกรตจาก -infinity ถึง infinity
แล้วอาจารย์ก็ให้จำสูตรการอินทิเกรตเอาเลย
ไม่บอกวิธีอินทิเกรต เลย
ก็เลยอยากจารู้ว่าเค้าอินทิเกรตกันยังงัย

nooonuii 27 กันยายน 2008 12:08

ถ้าฟังก์ชันไม่มีปัญหาอะไรก็ทำได้ครับ

p_epsilon 01 ตุลาคม 2008 23:36

พี่ nooonuii คับ แล้วสูตรของ Bilateral Laplace transform เหมือนกับสูตรๆ
ทั่วๆ ไปของ Laplace transform เลยรึป่าวคับ

nooonuii 02 ตุลาคม 2008 12:30

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ p_epsilon (ข้อความที่ 40900)
พี่ nooonuii คับ แล้วสูตรของ Bilateral Laplace transform เหมือนกับสูตรๆ
ทั่วๆ ไปของ Laplace transform เลยรึป่าวคับ

สูตรผมจำไม่ได้แล้วครับ ไม่ได้ใช้มานานมากแล้ว

แต่คุณสมบัติพื้นฐานยังคงเหมือนกัน

เำพราะ unilateral laplace transform

เป็นกรณีเฉพาะของ bilateral laplace transform

ส่วน bilateral laplace transform

ก็เป็นกรณีเฉพาะของ Fourier transform อีกทีนึง :rolleyes:

p_epsilon 03 ตุลาคม 2008 12:27

แสดงว่า bilateral laplace transform เป็นสองเท่าของ unilateral laplace transform
อย่างนั้นเหรอคับ
แต่เงื่อนไขของ unilateral laplace transform (laplace transform ธรรมดา) นั้นค่า t > 0
มันคนละเงื่อนไขกับ bilateral laplace transform ที่จะมีกรณีที่ t < 0 บวกกับ กรณีที่ t>0
ผมว่ามันไม่น่าจะใช้สูตรเดียวกันได้อ่าคับ ลองนั่งพิสูจน์ดูก็ไม่ได้ (t<0)

พี่ nooonii ใจดี มะมีตัวอย่างเลยเหรอคับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 22:10