Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   ใครอยากเป็นหมอบ้าง (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=16078)

Pakpoom 05 เมษายน 2012 08:25

ใครอยากเป็นหมอบ้าง

อยากทราบเหตุผลครับ เพราะหมอไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์ เลย ทำไมจึงอยากเรียน ^^

hatemath 05 เมษายน 2012 23:38

ก็ไม่รู้ค่ะ แต่หนูอยากเป็นหมอฝังเข็ม 555

TheSugardrop23 20 เมษายน 2012 20:34

อยากเป็นหมอเพราะอยากช่วยคน
ส่วนคณิตศาสตร์ชอบเพราะสนุกและท้าทายค่ะ
=)

HL~arc-en-ciel 20 เมษายน 2012 20:44

อยากเป็นเพราะว่า .....เหตุผลที่ทุกคนใช้ อยากช่วยคน และ เหตุผลของผม ผมอยากดูแลคนที่ผมรัก และห่วงใย อยากให้อยู่ด้วยกันไปนานๆ ประกอบกับ อาชีพนี้มีโอกาสสูง มีรายได้ที่มั่นคง ถึงงานจะหนักแล้วก็ได้วิเคราะห์สิ่งต่างๆด้วยมันท้าทายดี อยากศึกษาที่มาของโรคต่างๆมากมายด้วย

jenwit 30 เมษายน 2012 15:29

ผมอยากได้เงินเยอะๆมาเลี้ยงพ่อกับแม่ตอนแก่เฒ่าครับพ่อกะแม่จะได้ไม่ลำบาก :D

หยินหยาง 07 พฤษภาคม 2012 00:44

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom (ข้อความที่ 137915)
อยากทราบเหตุผลครับ เพราะหมอไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์ เลย ทำไมจึงอยากเรียน ^^

หมอไม่ได้เรียคณิตศาสตร์เลย คงหมายถึงหมอนวดใช่มั้ยครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ

กิตติ 07 พฤษภาคม 2012 16:55

แอบเข้ามาอ่าน....สะดุดตรงนี้ครับ

ผมอยากได้เงินเยอะๆมาเลี้ยงพ่อกับแม่ตอนแก่เฒ่าครับพ่อกะแม่จะได้ไม่ลำบาก

....ส่วนใหญ่จบมาใช้ทุนสองปีแล้วลาออกจากราชการ เพราะราชการงานหนัก เงินพอใช้ ออกไปอยู่คลีนิกเสริมความงาม ออกไปรับอยู่เอกชน จึงจะได้เงินเยอะและงานสบาย

ผมอยากดูแลคนที่ผมรัก และห่วงใย อยากให้อยู่ด้วยกันไปนานๆ ประกอบกับ อาชีพนี้มีโอกาสสูง มีรายได้ที่มั่นคง

....ส่วนใหญ่มีแต่เวลาดูแลคนอื่น เวลาจะดูแลตัวเองยังไม่ค่อยมีแล้วจะเอาเวลาไหนไปดูแลคนที่เรารัก รายได้มั่นคง แต่ก็มีความเสี่ยงจากการฟ้องร้องมากขึ้น รายได้เรือนหมื่น กว่าจะเก็บเงินได้ล้าน ต้องเขียมกินเขียมใช้ ถูกฟ้องเรียกค่าเสียหายทีละสิบล้าน ร้อยล้าน แล้วจะเอาที่ไหนไปใช้ให้เค้า....

เป็นเพราะรักในอาชีพก็ดี เป็นเพราะใช้เป็นบันไดไต่ไปถึงสิ่งอื่นที่อยากได้ในชีวิตก็ดี เป็นด้วยเหตุผลอะไรก็ดี ....ตอบตัวเองให้ได้นะว่า แล้วสิ่งที่ตามมานั้นเราจะยอมรับและอยู่กับมันได้ไหม

polsk133 08 พฤษภาคม 2012 15:43

แอบมาฮาหมอนวด55+

Pakpoom 20 พฤษภาคม 2012 16:36

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 139752)
หมอไม่ได้เรียคณิตศาสตร์เลย คงหมายถึงหมอนวดใช่มั้ยครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ

ไม่ได้เรียนจริงๆนะครับ รายวิชาหลักสูตรใหม่ ในมหาวิทยาลัยหลายแห่ง ตัด คณิตศาสตร์ออกไปเลย

หยินหยาง 20 พฤษภาคม 2012 21:59

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom (ข้อความที่ 140425)
ไม่ได้เรียนจริงๆนะครับ รายวิชาหลักสูตรใหม่ ในมหาวิทยาลัยหลายแห่ง ตัด คณิตศาสตร์ออกไปเลย

หลายแห่งที่ว่าคือที่ไหนครับ :)

Pakpoom 20 พฤษภาคม 2012 22:33

จุฬา มช. และอีกหลายๆแห่งครับ

(คือสำหรับแพทย์ตัดแคลไปก็คือแทบจะไม่ได้เรียนคณิตแล้ว ปี 2 ก็ไม่เห็นหัวแล้วคณิต)

หยินหยาง 20 พฤษภาคม 2012 23:01

ตกลงกระทู้ที่ถามคือไม่ได้เรียน แคลคูลัส หรือไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์เลย

ไม่ได้เรียนแคลคูลัส มิได้หมายความว่าไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์เพราะถ้าไม่ได้เรียนคณิศาสตร์เลย ผมคิดว่าคนที่จะสอบแพทย์ควรไปอดข้าวประท้วง กสพท. ว่าจะใช้วิชาคณิตศาสตร์เป็นหนึ่งในหลายวิชาในการคัดเลือกทำไม เปลืองสมองเด็กเปล่าๆ แล้วอีกหน่อยก็ควรเปลี่ยนหลักสูตรตั้งแต่ ม.ปลายไปเลย ไม่เสียเวลาด้วย
โดยปกติหลักสูตรแพทย์ศาสตร์ไม่ว่าสถาบันไหนก็จะมีหลักสูตรดังนี้(เป็นตัวอย่าง ของแพทย์รามาธิบดี )

เนื้อหาของหลักสูตร
การเรียนตลอดหลักสูตรของนักศึกษาแพทย์รามาธิบดี ใช้เวลา6 ปี รวมจำนวน 253 หน่วยกิต แบ่งเนื้อหาการเรียนออกเป็น 3 ช่วง และเสริมด้วยวิชาเลือก คือ
ปีที่ 1 หมวดวิชาศึกษาทั่วไป กลุ่มวิชาคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ มนุษยศาสตร์ สังคมศาสตร์ ศิลปศาสตร์ การศึกษาทั่วไปเพื่อการพัฒนามนุษย์ ภาษาอังกฤษและภาษาไทย

ชั้นปรีคลินิก ปีที่ 2 และ 3 ศึกษาการทำงานของร่างกายมนุษย์ในภาวะปกติและเมื่อเป็นโรคต่างๆ โดยบูรณาการความรู้ทางวิทยาศาสตร์ การแพทย์พื้นฐาน เช่น กายวิภาคศาสตร์ สรีรวิทยา จุลชีววิทยา เภสัชวิทยา พยาธิวิทยา และการเรียนวิชาบทนำเวชศาสตร์คลินิก เพื่อฝึกฝนการซักประวัติ และทักษะการตรวจร่างกายระบบต่างๆ ได้อย่างถูกขั้นตอน รวมทั้งฝึกหัตถการกับหุ่น

ชั้นคลินิก ปีที่ 4 ถึงปีที่ 6 เรียนรู้จากการปฏิบัติงานจริงในโรงพยาบาล ได้ร่วมเป็นหนึ่งในทีมดูแลผู้ป่วย ศึกษาอาการและการรักษาโรคผ่านการฝึกทักษะกับอาจารย์แพทย์สาขาต่างๆ การพูดคุยกับผู้ป่วย ฝึกงานในห้องคลอดและห้องผ่าตัด เข้าค่ายทักษะชีวิต เพื่อเรียนรู้ตนเองและผู้อื่น และฝึกปฏิบัติงานในโรงพยาบาลในเขตชุมชนและต่างจังหวัด
วิชาเลือกเสรี เพื่อให้นักศึกษาเรียนรู้เพื่อพัฒนาตนเองทั้งด้านวิชาการ คุณธรรม จริยธรรม กีฬา ตลอดจนศิลปวัฒนธรรม
วิชาเลือกคลินิก เพื่อเสริมประสบการณ์ในสาขาวิชาที่ตนเองสนใจ

Pakpoom 21 พฤษภาคม 2012 06:13

มันแทบไม่ได้เรียนจริงๆครับ

อย่าง มช. มีคณิตศาสตร์ตัวเดียวคือสถิติ แถมน่าจะเป็นวิชาเลือกอีกต่างหาก ถ้าไม่เลือกก็ไม่ต้องเรียนแล้ว

จะมีเรียนก็แค่ เคมี ฟิสิกส์ ชีวะ สำหรับแพทย์

lek2554 21 พฤษภาคม 2012 15:18

ผมคิดว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่สอบเข้าไปแล้วจะเรียนหรือไม่เรียนคณิตศาสตร์

แต่การสอบเข้าคณะแพทย์ศาสตร์ จะต้องสอบคณิตศาสตร์ด้วย เพราะเป็นตัววัดความสามารถอย่างหนึ่งของบุคคล

กิตติ 21 พฤษภาคม 2012 17:11

ตอนเรียนปีหนึ่ง ฟากมช.มีวิชาเลือกเสรี ผมไปลงเรียนแคลพื้นฐาน ทั้งคณะมีผมกับเพื่อนที่เคยติดโอลิมปิคคณิต(อยู่นครสวรรค์)ไปเรียนกัน 2 คน พอเทอมสองไปลงแคลตัวสองแล้ว ได้หนังสือมาแล้วเปิดดู ท่าทางไม่มีเวลาเพราะเทอมสองโหดสุดๆ เลยไปลงเรียนวิชากฎหมายพื้นฐาน สมัยผมเรียนปีหนึ่งเทอมสอง ถูกบังคับให้เรียนสถิติพื้นฐาน เรียนz-score T-test ซึ่งมันถูกเอามาใช้ตอนเอามาแปลผลการศึกษาเรื่องการรักษาโรค เรียนไปเรียนมาเหลือแค่ว่า $p-value$ มากกว่าหรือน้อยกว่า 0.05 55555

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:04