Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=21)
-   -   โจทย์ A-net ปี2549 (ล่าสุดๆ) (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1854)

jabza 20 กันยายน 2006 18:15

โจทย์ A-net ปี2549 (ล่าสุดๆ)

1.ให้S เป็นเซตของจุด10จุดบนวงกลมวงหนึ่ง ซึ่งมีสมบัติดังนี้ เมื่อลากเส้นตรงเชื่อมระหว่างจุด2จุด ใดๆ ในS จะมีเพียง3เส้นเท่านั้นที่ผ่านจุดศูนย์กลางของวงกลมวงนี้ ถ้าสร้างรูปสามเหลี่ยมโดยเลือกจุด3จุดในS มาเป็นจุดยอดของรูปสามเหลี่ยม ความน่าจะเป็นที่จะได้รูปสามเหลี่ยมมุมฉาก เท่ากับข้อใดต่อไปนี้

1). 0.1
2) 0.2
3) 0.3
4) 0.4

ปล. ช่วยเฉลยละเอียดหรือข้อคิดก็ได้ครับ :please: :please:

nongtum 20 กันยายน 2006 19:16

ลองวาดวงกลม แล้วลากเส้นผ่านศูนย์กลางผ่านศูนย์กลางสามเส้น ได้จุดปลายกี่จุด
สามเหลี่ยมมุมฉากที่มีจุดใน S (จุดบนเส้นรอบวง) เป็นจุดยอด เกิดขึ้นได้อย่างไร
จากนั้นเลือกเส้นผ่านศูนย์กลางมาหนึ่งเส้น และจุดอีกจุด ได้กี่วิธี
วิธีเลือกจุดสามจุดจากสิบจุดมีกี่วิธี ใช้นิยามของความน่าจะเป็นแล้วจะได้คำตอบครับ

gon 20 กันยายน 2006 19:27

มีแค่ข้อเดียวหรือครับ. :rolleyes:

jabza 20 กันยายน 2006 20:01

ผมเข้าใจดังนี้ครับ ให้พี่nongtumช่วยตรวจด้วยว่าถูกไหม

n(E) = จำนวนวิธีที่จะเกิดสามเหลี่ยมมุมฉาก = 4x3x2x1 = 24

n(S) = จำนวนวิธีที่จะเกิดสามเหลี่ยม = 10c 3 = 10x9x8x7! / 7! x3x2x1 = 120

\ P(E) = n(E) / n(S) = 24 / 120 = 0.2 Ans

nongtum 20 กันยายน 2006 20:10

คำตอบถูกครับ แต่ตอนที่คิดหา n(E) พี่คิดโดยวิธีข้างบนจะได้ว่ามีเส้นผ่านศูนย์กลางให้เลือกสามเส้น กับจุดที่เหลืออีกแปดจุด ได้ 24 แบบเหมือนกัน ไม่รู้น้องคิดแบบนั้นหรือเปล่า ไม่ได้บอกว่าผิดนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ

prachya 21 กันยายน 2006 21:04

ข้อสอบ Onet Anet ยอมเปิดเผยแล้วครับ ที่เว็บนี้ฮะ พี่กร http://www.ntthailand.com/onet.html

ข้อสอบหลายข้อ ตรงกับที่ผมไปแข่งคณิตศาสตร์เขตเมื่อต้นเดือน สรุปว่าที่ผมสอบไป ไปลองข้อสอบ Anet ปีที่แล้วช่ายมะนี่ :eek:

gon 21 กันยายน 2006 21:48

ขอบคุณที่บอกครับ. เห็นตัวข้อสอบ O-Net แล้ว ดูยังไงอย่างน้อง Pracha น่าจะทำเต็ม 100 ได้สบายๆนะครับ บวกลบพลาดเล็กน้อยก็น่าจะ 90 Up.

ส่วน A-Net ดูแล้วก็รูปแบบน่าจะเดิม ๆ อย่างข้อ 17 นี่แทบจะลอกแบบมาจาก คณิต 1 มีนา 2543 ทีเดียว

passer-by 23 กันยายน 2006 19:02

เพิ่งสังเกตเห็นว่า ข้อสอบ ONET บางข้อถามถึง "แผนภูมิ ต้น ใบ (stem leaf diagram)" ด้วย

ผมจำได้ว่า เคยเจอเรื่องนี้ใน หนังสือของเด็ก(ประมาณ ม.ต้น)โรงเรียนนานาชาติ ในวิชา Algebra หรืออะไรทำนองนี้น่ะครับ แต่ไม่คิดว่า จะบรรจุลงไปในหลักสูตรใหม่ด้วยแฮะ

prachya 23 กันยายน 2006 23:22

บอกตามตรงว่า แผนภูมิต้นใบที่ว่า ผมไม่รู้จักเลยครับ -*- แต่ละรร.แทบไม่มีใครสอนเลย ก้อเพิ่งถามเพื่อนที่เรียนพิเศษมา ก้อเพิ่งจะรู้ว่าต้นเป็นหลักสิบ ใบเป็นหลักหน่วย ซะงั้น

อย่างน้อยๆ Onet ผมก้อผิดข้อนี้ไปข้อนึงแล้วหละครับพี่กร ฮิฮิ (หรือถ้าโชคดีอาจจะ hand of god มั่วถูก ก้ออีกเรื่อง)

ปล. ตอนแข่งตอบปัญหารอบชิงที่จุฬา ผมเคยมั่วเติมคำตอบถูกข้อนึงด้วย (พูดอย่างภูมิใจ :p ) เป็นคำถามเกี่ยวกับเคมี คำนวณกรดเบสอะไรซักอย่าง นึกอะไรไม่ออกวินาทีสุดท้าย ตอบมั่วไปเลย 10-11 ถูกซะด้วย -*- เอาตัวเลขในโจทย์มาหาค่าเฉลี่ยมั่วๆ ดีนะกรรมการไม่ให้แสดงวิธีคิด เค้าเฉลยเป็นหน้าๆ แฮ่กๆ มะงั้น.. :blood:

prachya 29 กันยายน 2006 17:54

รบกวนถามข้อนี้หน่อยสิครับ ว่าตอบว่ายังไงกัน

ซึ่งผมจะตัดข้อ ค. ง. ออกไปได้เลย เพราะผิดชัดเจนครับ

สำหรับข้อ ก.ข. ผมไม่เข้าใจซักเท่าไร ทีแรกผมตอบ ก.ไป แต่ไม่มีใครตอบข้อนี้เลยครับ เท่าที่ถามมา
ยังไงช่วยอธิบายหน่อยละเอียดๆหน่อยละกันนะครับ

คือ ผมมองว่า Q3 กะ max ของนร.ชาย อยู่ใกล้กัน การกระจายในช่วงนั้น น่าจะต่ำ (คือมีนร.ที่ได้คะแนน ประมาณ 80-90 อยู่ถึง 25% ของนร.) กราฟน่าจะกระดกขึ้นหนิครับ หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ถึงไม่มีใครบอกอย่างนั้นเลย

เหตุผลที่เค้าตอบข้อ ข. เพราะมองว่า Med ถึง Q3 มีการกระจายมาก ทำให้กราฟเบ้ขวา
ซึ่งผมก็ใช้เหตุผลเดียวกัน แต่พิจารณาถัดไปอีก Q3 ถึง Max แต่รู้สึกจะไม่มีใครเห็นด้วยเลย ยังไงช่วยชี้แจงหน่อยสิครับ

ปล. คาดว่าผมคงผิดแหละครับ เพราะไม่มีใครจะเห็นด้วยกับผมเลย แล้วสถิติผมก็อาศัยอ่านเอง เลยยังไม่สันทันนัก ไม่กล้าเถียงใครครับ แหะๆ รบกวนพี่ๆให้ความกระจ่างหน่อยนะครับ

gon 29 กันยายน 2006 22:59

เดี๋ยว...อีกที

jojo 03 ตุลาคม 2006 00:59

เรื่อง box-and-whisker plot
ข้อกไม่น่าถูกเพราะเราไม่ทราบจำนวนข้อมูลไม่น่าที่จะหาได้นะครับ แต่ถ้าดูคร่าว สมมุติว่าให้มันมัจำนวนข้อมูลเท่ากัน เฉลี่ยของนักเรียนชายน่าจะมีค่าเท่ากัหรือน้อยกว่าหรือมากกว่าก็ได้นะครับ ดูจากwhisker plotที่ยื่นออกมานะครับ

ส่วนข้อขผมว่าเขาพูดแล้วนะครับ มันยึดตัวboxเป็นหลัก เพราะอยู่ในช่วงส่วนใหญ่ของข้อมูลนี่ครับ

prachya 03 ตุลาคม 2006 08:31

อ่อ หรอครับ ^^ ขอบคุณครับ ไม่เคยทราบว่าให้ยึดตัวกล่องเป็นหลัก
ถ้าหลักการเป็นอย่างนั้นก็โอเคครับ

bell18 25 ตุลาคม 2006 10:06

ข้อนี้ตอบ ก.นะครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 15:52