Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1089)

gon 03 สิงหาคม 2006 13:56

สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5

วันเสาร์ที่ 5 สิงหาคมนี้ นิตยสาร MY MATHS จัดการบรรยาย เรื่อง เรขาคณิตวิเคราะห์ โดย วุฒิศักดิ์ ตรงศิริวัฒน์ เหรียญเงินคณิตศาสตร์โอลิมปิก เวลา 13.00 - 16.00 น. ณ ห้องประชุมอดุล วิเชียรเจริญ ชั้น 2 คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ สำรองที่นั่งได้ที่ 02-913-6592 ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

hall 03 สิงหาคม 2006 19:11

ผมอยากจะไปแต่ไปไม่ได้ไม่ทราบว่ามีการมาสัมนาที่สงขลาหรือเปล่าครับ :(

gon 03 สิงหาคม 2006 20:47

ลองเรียกร้องมาเยอะๆสิครับ ถ้าสงขลามีมากจริง ๆ ไม่แน่ทางนี้อาจจะจัดสัญจรไปนะครับ.. :wub:

rigor 03 สิงหาคม 2006 22:16

เสียดายจังครับ วันนั้นติดเรียน :(

gon 04 สิงหาคม 2006 18:10

หวังว่าฝนคงไม่ตกครับ... ตอนนี้มืดมาเลย

Coco 07 สิงหาคม 2006 04:58

ใครไป เล่าให้ฟังหน่อยสิ ว่าเขาบรรยายเรื่องอะไรบ้าง อยากรู้เพราะไม่มีโอกาสได้ไปครับ

R-Tummykung de Lamar 09 สิงหาคม 2006 02:17

เรื่องเรขาคณิตกับการสร้าง ครับ
เช่นการสร้างความยาว $\sqrt a$
แล้วก็มีการสร้าง 17 เหลี่ยมด้านเท่าครับ

คุ้มมากเลยครับที่ไป :D

gon 09 สิงหาคม 2006 18:23

ทำไมงานนี้ไม่มีขนมก็ไม่รู้ อดกินเลยครับ. :mad:

Coco 10 สิงหาคม 2006 14:33

ขอบคุณก๊าบ

gon 11 สิงหาคม 2006 14:01

รูปจากเครืื่องผมนะครับ บางรูปถ่ายไม่ดี แรกๆก็ถ่ายตอนมาใหม่ ๆ อาจจะได้ไม่ทุกมุม เพราะผมไม่ค่อยจะมีเซนต์ด้านนี้เท่าไร รูปสุดท้ายนั่งหน้าสุดกลุ่มน้อง Tummy เข้าใจว่ามีเด็กประถมบางคนที่ผู้ปกครองพามา ผมฟังอยู่ข้างหลังเห็นบ่นไม่รู้เรื่องเลย แล้วช่วงเบรคก็บ้ายบาย... แต่ด้านขวาๆรู้สึกว่าจะเป็นกลุ่ม นิสิต นักศึกษา ที่เรียนเลขโดยตรงก็มีมา :rolleyes:

tana 11 สิงหาคม 2006 23:44

ผมก็ไปครับ ครั้งนี้ไปเป็นครั้งที่ 2 แล้ว ครั้งก่อนไปจุฬา ( พูดโดยน้องนที )
รถติดมากครับ เลือกวันได้ตรงเผงเลยกับซ้อมรับปริญญาธรรมศาสตร์ :D
น้องตั้มใช่คนที่ถามน้อง วุฒิศักดิ์ว่าสอบโอลิมปิกมีเคล็ดลับอะไร รึเปล่าครับ
ทึ่งกับน้องวุฒิศักดิ์จริง ๆ เก่งมาก โชว์พาวได้ถึงใจ โดยเฉพาะเรื่อง 17 เหลี่ยมด้านเท่า เพราะคงหาอ่านไม่ได้ง่าย ๆ
แต่ผมก็ไม่ได้เรียนเรขามาเลยบางอันไม่ค่อยรทันเท่าไหร่ แต่ในการพิสูจน์ 17 เหลี่ยม รู้สึกจะใช้ เรื่อง Field ใน Abstract Algebra ด้วยนะครับนั่น
เป็นเนื้อหาที่คลุมมาไกลมาก คงเอาเด็ก ๆ มึนกันไปตาม ๆกันหลายคน แต่ก็ชอบครับ เห็นพลังในการคิดดี
แต่โดยส่วนตัวผมชอบเชิงปรัชญาที่มาพูดกันในคำถามเรื่อง "ส่วนย่อยรวมกัน ไม่มีทางเท่ากับ ส่วนทั้งหมด(universe) มากกว่า
เพราะมันมองได้หลายแง่ หลายมุมแต่โดยส่วนตัวผมว่ามันน่าจะเป็นคำถามเชิงปรัชญามากกว่าคำถามเลขนะครับสำหรับสัจพจน์นี้
( ก็คงคล้าย ๆ ว่า ถึงเราจะออกไปไกลแค่ไหนก็ไม่มีทางหลุดพ้นจักรวาลนี้ไปได้หละนะครับ เพราะเราหาจุดขอบของมันไม่เจอ ) :o

gon 12 สิงหาคม 2006 20:05

น้อง Tana มาด้วยหรือครับ ไม่ทันสังเกตเลย เรื่องเรขาคณิตนี่พี่ก็ไม่เอาอ่าวเหมือนกัน เห็นในพวกข้อสอบทีไร ทำหลังสุดทุกที ขี้เกียจวาดรูปด้วย :mellow:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:21