Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=25)
-   -   มีใครไปสอบสามเสนมั้ยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10310)

A New Hope 14 มีนาคม 2010 22:40

ใครเอาสามเสนเป็นโรงเรียนหลักบ้างครับ

ย้ายกระทู้ให้แล้วครับ : nongtum

EDIT: ...

Tanat 15 มีนาคม 2010 13:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope (ข้อความที่ 82160)
:cry::cry::cry: ขอโทษนะครับถ้าตั้งผิดที่

ผมเข้า EP ไม่ได้ขาดอีก 10 คะแนน :nooo:

ผมกำลังตัดสินใจว่า จะไปสอบโรงเรียนอื่นดีมั้ย

ย้ายกระทู้ให้แล้วครับ : nongtum

คุณ A New Hope อยู่ในเขตพื้นที่โรงเรียนสามเสน หรืออยู่นอกเขตครับ ถ้าอยู่ในเขตพื้นที่ก็น่ามีความเป็นไปได้สูงครับ

ขอให้โชคดีในการสอบน่ะครับ
TanaT

A New Hope 15 มีนาคม 2010 16:42

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat (ข้อความที่ 82187)
คุณ A New Hope อยู่ในเขตพื้นที่โรงเรียนสามเสน หรืออยู่นอกเขตครับ ถ้าอยู่ในเขตพื้นที่ก็น่ามีความเป็นไปได้สูงครับ

ขอให้โชคดีในการสอบน่ะครับ
TanaT

ผมดูแล้วคนที่เรียนอ่อนกว่าผมยังเข้าได้ เพราะส่วนใหญ่คือ อยู่ในเขต ผมอยู่นนทบุรี แต่ชื่ออยู่ที่ปทุมวัน

ผมดูแล้ว ถ้าผมเข้าสามเสนได้จะเครียดตอนนี้ แต่อาจจะผ่อนคลายตอนเรียนนิดนึง เพราะเพื่อนดีๆ น่าจะมีเยอะ

แต่ถ้าศรีอยุธยา - - ถ้าผมไม่ต้องอ่านหนังสือก็เข้าได้ครับ พี่ผมมาจากบ้านนอก ยังได้ที่ 16

แต่ข้อเสียคือถ้าผมตั้งใจเรียน จะมีพวกกวน... เยอะมาก แล้วเพื่อนผมที่แบบไม่ตั้งใจ เข้าเกือบทั้งโรงเรียน

ตอนนี้ผมมืดแปดด้านแล้วครับ

เป็นเพราะความไม่รู้ :cry::cry: เนื่องจากมาจากบ้านนอกเข้ากรุง แล้วพ่อแม่ผมยุ่งมากไม่มีเวลามาดูแล :cry:

เครียดมากเลยครับ ขอโทษนะครับ ถ้าผมพูดไม่ดี แล้วก็ถามบ่อยมาก เพราะผมไม่มั่นใจตนเอง เพราะกลัวจะเดินผิดแบบพี่ผมอีก

Tanat 15 มีนาคม 2010 17:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope (ข้อความที่ 82204)
ผมดูแล้วคนที่เรียนอ่อนกว่าผมยังเข้าได้ เพราะส่วนใหญ่คือ อยู่ในเขต ผมอยู่นนทบุรี แต่ชื่ออยู่ที่ปทุมวัน

ผมดูแล้ว ถ้าผมเข้าสามเสนได้จะเครียดตอนนี้ แต่อาจจะผ่อนคลายตอนเรียนนิดนึง เพราะเพื่อนดีๆ น่าจะมีเยอะ

แต่ถ้าศรีอยุธยา - - ถ้าผมไม่ต้องอ่านหนังสือก็เข้าได้ครับ พี่ผมมาจากบ้านนอก ยังได้ที่ 16

แต่ข้อเสียคือถ้าผมตั้งใจเรียน จะมีพวกกวน... เยอะมาก แล้วเพื่อนผมที่แบบไม่ตั้งใจ เข้าเกือบทั้งโรงเรียน

ตอนนี้ผมมืดแปดด้านแล้วครับ

เป็นเพราะความไม่รู้ :cry::cry: เนื่องจากมาจากบ้านนอกเข้ากรุง แล้วพ่อแม่ผมยุ่งมากไม่มีเวลามาดูแล :cry:

เครียดมากเลยครับ ขอโทษนะครับ ถ้าผมพูดไม่ดี แล้วก็ถามบ่อยมาก เพราะผมไม่มั่นใจตนเอง เพราะกลัวจะเดินผิดแบบพี่ผมอีก

เข้าใจความรู้สึกครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ

สิ่งแวดล้อมในโรงเรียน มีความสำคัญมากครับ โดยเฉพาะระดับมัธยมตัน ไม่ใช่แค่เพื่อนเท่านั้น ยังมีอีกหลายตัวแปร

คุณ A New Hope ต้องพิจารณาผลการทดสอบต่างๆ รวมถึงคะแนนสอบ EP สามเสน ที่ผ่านมาครับ ว่าอยู่ในช่วงไหน เมื่อเทียบกับผู้สมัครคนอื่นๆ (เรื่องนี้คุณจะต้องประเมินให้ได้ เพราะไม่มีใครสามารถบอกแทนได้ครับ)

เมื่อประเมินตนเองได้แล้ว ตัดสินใจเลือกสิ่งที่เหมาะกับเราจริงๆ แล้วตัดเรื่องรกสมองออกไป มุ่งมั่นอ่านหนังสือ และทำแบบฝึกหัดให้คล่อง ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

จิตต้องนิ่งน่ะครับ อ่านให้รอบครอบ ทำให้เร็ว

" Make the dream come true. "
โชคดีครับ :)

A New Hope 15 มีนาคม 2010 17:29

EP Eng = 65 Math = 26 = 14 :cry:

:cry: ตอนนี้ใบสมัครก็ไม่มีขายแล้วครับ เหลืออยู่ 2 ร.ร. นี้ เฮ้อ ผมไม่เคยมีความสุขเลย

แล้วผมจะพอมีโอกาสมั้ยครับ เคยไปสอบคอมฯ ได้รางวัล ที่ 1 และ ที่ 3 มันน้อยไปรึเปล่าครับ

Tanat 15 มีนาคม 2010 18:00

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ A New Hope (ข้อความที่ 82216)
EP Eng = 65 Math = 26 = 14 :cry:

:cry: ตอนนี้ใบสมัครก็ไม่มีขายแล้วครับ เหลืออยู่ 2 ร.ร. นี้ เฮ้อ ผมไม่เคยมีความสุขเลย

แล้วผมจะพอมีโอกาสมั้ยครับ เคยไปสอบคอมฯ ได้รางวัล ที่ 1 และ ที่ 3 มันน้อยไปรึเปล่าครับ

คุณ A New Hope ต้องไปเน้นวิชา คณิตและวิทย์ ให้มากๆ และเล่นคอมให้น้อยลง หรือหยุดไปก่อนเลยครับ

ไม่ต้องท้อครับ เพราะคนที่ยังต้องสอบในรอบปกติมีมากกว่าคนที่เรียน Gifted หรือ EP ขึ้นอยู่กับว่าใครสามารถควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่ากัน และเร็วกว่ากัน ใครควบคุมอารมณ์ได้เร็วเท่าไหร่ยิ่งได้เปรียบครับ

ทุกคนมีโอกาสเท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับคุณคนเดียว ว่ามีทัศนคติในด้านบวกมากพอหรือปล่าว? ยิ่งคิดในแง่ดีมากเท่าไหร่ยิ่งมีพลังในการแข่งขันมากเท่านั้นครับ รีบไปอ่านและฝึกทำแบบฝึกหัดมากๆ ครับ ทิ้งเรื่องอื่นไปให้หมดครับ

แล้วพบกันใหม่ เมื่อสอบเสร็จครับ :great:

A New Hope 15 มีนาคม 2010 18:06

ครับ แต่ผมจะคิดดูก่อนว่า สามเสนหรือสวนกุหลาบนนท์

Siren-Of-Step 15 มีนาคม 2010 19:13

สวนกุหลาบที่ไหนที่มันอยู่อันดับต้น ๆ อะครับ

A New Hope 15 มีนาคม 2010 19:17

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 82234)
สวนกุหลาบที่ไหนที่มันอยู่อันดับต้น ๆ อะครับ

สวนกุหลาบวิทยาลัยครับ ผมไม่ชอบ ชายล้วน

A New Hope 15 มีนาคม 2010 20:28

หรือว่าจะสามเสนดี - -

หยินหยาง 15 มีนาคม 2010 20:37

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat (ข้อความที่ 82213)
เข้าใจความรู้สึกครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ
..........................
จิตต้องนิ่งน่ะครับ อ่านให้รอบครอบ ทำให้เร็ว

จิตต้องนิ่ง นี่หายใจได้หรือเปล่าครับ:died::laugh::p:laugh:

Tanat 15 มีนาคม 2010 20:57

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง (ข้อความที่ 82246)
จิตต้องนิ่ง นี่หายใจได้หรือเปล่าครับ:died::laugh::p:laugh:

หายใจได้ครับ แต่ต้องระวังอย่าให้หยินหยาง(ด้านดีและด้านมืด) ที่อยู่ในร่าง มารบกวนสมาธิของเราได้ ปัญญาเราจะไม่เกิดครับ :haha::p

ปล.) พ่ี่หยินหยางมีแง่่คิดดีๆ ช่วยแนะนำให้เจ้าของกระทู้ด้วยครับ :please:

A New Hope 28 มีนาคม 2010 14:00

วันนี้ไปสอบมาแล้วครับ รู้ชะตาตนเอง :cry:

นักสืบอัจฉริยะ 05 เมษายน 2010 21:19

เพื่อนปายสอบด้วย

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:55