Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   แหล่งที่มาของกระดาษทด ของชาว Mathcenter (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2244)

gools 17 พฤศจิกายน 2005 20:06

แหล่งที่มาของกระดาษทด ของชาว Mathcenter

เอามาจากไหนกันครับ :D

prachya 18 พฤศจิกายน 2005 22:58

แรกๆก้อกระดาษทดจริงๆอ่ะครับ แต่ไปๆมาๆ ชักเปลือง -*- เทอมที่แล้วผมใช้กระดาษสมุดทดไป 3 เล่ม เด๋วนี้ถ้าอยู่บ้านก้อนี่เรยครับ โปรแกรม paint ใช้ ดินสอเขียนๆๆๆ คริคริ - -"
อ้อ ละก้ออีกอย่างครับ จดหมายเวียนจากโรงเรียน เป็นกระดาษทดอย่างดีเรยคับ แต่ถ้าคิดจริงๆจังๆ ก็กระดาษA4ทดแหละครับ ไม่ก้อ สมุดที่เรียนตอนเทอมก่อนๆที่เหลือๆ ไรงี้อ่ะคับ
ปล. จามีคนบ้าเหมือนผมไม๊หว่า

nongtum 18 พฤศจิกายน 2005 23:30

ไม่นึกว่าจะมีคนถามคำถามนี้ด้วย...

กระดาษทดเวลาเล่นบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ หากต้องใช้ ไม่เป็นใบเสร็จห้างสรรพสินค้า ซองจดหมายหรืออะไรก็ตามที่มีที่ว่างพอทด แต่หากต้องทดการพิสูจน์จริงๆจังๆ หรือการคำนวณโหดๆ ก็ใช้กระดาษ A4 พิมพ์เสียหรือไม่ใช้แล้วทด เพราะเห็นอะไรได้ชัดกว่า แต่โดยทั่วไปขอมีที่ว่างเป็นอันทดได้หมดครับ
โดยส่วนตัวชอบทดกับกระดาษจริงๆมากกว่าครับ เร็ว ง่าย ไม่ต้องเพ่งหน้าจอนาน เว้นแต่ว่าจะต้องรันอะไรบนคอมเท่านั้นแหละ

gon 23 พฤศจิกายน 2005 17:30

เมื่อก่อนใช้ทุกอย่างที่ขวางหน้าหมดครับ แต่เดี๋ยวนี้ซื้อกระดาษเป็นรีม ๆ ละ 500 แผ่น ใ้ช้ทั้งทดและทำงานทุกอย่างครับ.

M@gpie 23 พฤศจิกายน 2005 23:24

กระดาษ Lecture ต่างๆ ทั้งหลายแหล่ ที่เรียนจบไปแล้ว หรือว่าที่พี่รหัสให้มาแล้วไม่ได้อ่าน 555 ซีรอกกันให้วุ่นช่วงสอบ ด้านหลังก็หน้าว่างๆคับ อิอิ

gools 25 พฤศจิกายน 2005 09:20

แล้วใช้กระดาษทดเฉลี่ยวันละกี่แผ่นครับ :D

ของผมใช้กระดาษ A4 ที่ใช้แล้วหน้านึงครับ ที่บริษัทของพ่อผมมีเยอะก็เลยเอากลับมาที่บ้าน

drogba 13 กุมภาพันธ์ 2008 23:37

วันนึงก็แล้วแต่คับวันไหนว่าก็เยอะหน่อย

m_Innocent 14 กุมภาพันธ์ 2008 20:03

ผมคับเก็บตามถังขยะเอา เสียดายกระดาษอะคับ ต้นไม้เเต่ละต้น จำเป็นจิงๆจึงใช่กระดาษรีมนะคับ

Puriwatt 27 กุมภาพันธ์ 2008 01:27

ผมก้ชอบใช้ด้านหลังของกระดาษA4 ที่พิมพ์เสียเหมือนกันครับ
แต่บางครั้งก็ใช้ MS Paint ก็จะสะดวกในการแนบรูป
ดีอีกแบบหนึ่งครับ

dream's railway 13 มีนาคม 2008 04:00

ที่บ้านผมมีกระดาษ A4 ที่พิมพ์เสียนี่เยอะมาก ก็เอามารวมๆ แล้วใช้คลิปหนีปไว้ (จิงๆมันมีโพยการบ้านที่เอาสมุดเพื่อนไปถ่ายเอกสารแล้วมันก็เยอะมาก รวมอยู่ด้วย)
ส่วนการใช้ ผมว่า ผมเป็นคนที่ใช้กระดาษทดทดเยอะมาก เพราะเป็นคนที่ทดเลขแล้วตัวเลขมันจะใหญ่ A4 แผนนึงทดได้แค่ 4-5 ข้อก้อเต็มแผ่นแล้วค้าบบ
ถ้าเป็นการสอบในห้อง ผมจะขออนุญาตครูเอากระดาษทดเข้าห้องสอบเป็นปึ้งๆ (ปึ้งที่หนีบกับคลิปหนีบกระดาษน่ะแหละคับ แต่จิงๆใช้แค่ 3-4 แผ่นหรอก)

ด้วยความสัตย์จริง

คusักคณิm 29 มีนาคม 2008 19:42

เราใช้กระดาษเอกสารเก่าๆของพ่อกับแม่

นายสบาย 25 เมษายน 2008 21:42

ไม่นึกว่าจะมีคนถามคำถามนี้ด้วย...

กระดาษทดเวลาเล่นบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ หากต้องใช้ ไม่เป็นใบเสร็จห้างสรรพสินค้า ซองจดหมายหรืออะไรก็ตามที่มีที่ว่างพอทด แต่หากต้องทดการพิสูจน์จริงๆจังๆ หรือการคำนวณโหดๆ ก็ใช้กระดาษ A4 พิมพ์เสียหรือไม่ใช้แล้วทด เพราะเห็นอะไรได้ชัดกว่า แต่โดยทั่วไปขอมีที่ว่างเป็นอันทดได้หมดครับ
โดยส่วนตัวชอบทดกับกระดาษจริงๆมากกว่าครับ เร็ว ง่าย ไม่ต้องเพ่งหน้าจอนาน เว้นแต่ว่าจะต้องรันอะไรบนคอมเท่านั้นแหละ

คusักคณิm 30 เมษายน 2008 16:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ prachya (ข้อความที่ 16364)
แรกๆก้อกระดาษทดจริงๆอ่ะครับ แต่ไปๆมาๆ ชักเปลือง -*- เทอมที่แล้วผมใช้กระดาษสมุดทดไป 3 เล่ม เด๋วนี้ถ้าอยู่บ้านก้อนี่เรยครับ โปรแกรม paint ใช้ ดินสอเขียนๆๆๆ คริคริ - -"
อ้อ ละก้ออีกอย่างครับ จดหมายเวียนจากโรงเรียน เป็นกระดาษทดอย่างดีเรยคับ แต่ถ้าคิดจริงๆจังๆ ก็กระดาษA4ทดแหละครับ ไม่ก้อ สมุดที่เรียนตอนเทอมก่อนๆที่เหลือๆ ไรงี้อ่ะคับ
ปล. จามีคนบ้าเหมือนผมไม๊หว่า

ความคิดที่ดีมากๆ:wub:

thebigbenz 05 พฤษภาคม 2008 21:25

ส่วนใหญ่แล้วผมใช้จากสมุดเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วอ่ะครับ
หรือไม่ก็กระดาษA4ไปเลย

>> Kurogo << 08 พฤษภาคม 2008 13:49

ผมก้ออะไรก้อได้ที่มันโล่งเขียนไดเล่ะครับ

ขนาดบนโต๊ะผมยังทดเลย

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 17:09