Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   IESO (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10366)

Imperial_X 20 มีนาคม 2010 15:05

IESO

วันนี้มีใครไปสอบ IESO มาบ้างครับ
มาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อสอบกันหน่อย
มาช่วยๆกันpostข้อที่จำกันได้หน่อยนะครับ
แต่ผมว่าข้อสอบฉบับแรกยากสุด
(ยากตรงตัวเลขมันเยอะดี)

banker 20 มีนาคม 2010 16:40

เริ่มที่ จขกท. เลยดีไหม

จขกท. จำโจทย์อะไรมาได้บ้างครับ

LightLucifer 20 มีนาคม 2010 18:10

ผมไม่ได้ไปสอบแหะ เหอๆ

แต่วันนี้ NT สนกดี ^^

Imperial_X 22 มีนาคม 2010 11:23

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 82755)
เริ่มที่ จขกท. เลยดีไหม

จขกท. จำโจทย์อะไรมาได้บ้างครับ

ก็งงตั้งนานว่า จขกท คืออะไร เจ้าของกระทู้นี้เอง
ผมจำได้ว่าจงหาอุณหภูมิผิวของดวงอาทิตย์ถ้าดวงอาทิตย์เป็นวัตถุดำตามกฎสเตฟราน-โบลมาน
อะไรประมาณนี้อะครับ

Tinyo Dragonn 23 มีนาคม 2010 21:20

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Imperial_X (ข้อความที่ 82729)
แต่ผมว่าข้อสอบฉบับแรกยากสุด
(ยากตรงตัวเลขมันเยอะดี)

เค้าให้เอาเครื่องคิดเลขเข้าไปได้ไม่ใช้หรอ

โจทย์ดาราศาสตร์
1 วันในดาวพุธคิดเป็นกี่วันของโลก
2 ดาวพุธอยู่สูงจากขอบฟ้ามากที่สุดเท่าไร
3 ประมาณอุณหภูมิดวงอาทิตย์
4 ประมาณอุณหภูมิของโลก(ถ้าไม่มีบรรยากาศ) และดาวยูเรนัส
5 ให้สมการฟิวชั่นมา แล้วให้คิดว่า ทุกวินาทีดวงอาทิตย์เสียมวลกี่ล้านตัน

ส่วนอุตุก็ :blood:

astro29 23 มีนาคม 2010 22:38

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tinyo Dragonn (ข้อความที่ 83015)
เค้าให้เอาเครื่องคิดเลขเข้าไปได้ไม่ใช้หรอ

1 วันในดาวพุธคิดเป็นกี่วันของโลก
2 ดาวพุธอยู่สูงจากขอบฟ้ามากที่สุดเท่าไร
4 ประมาณอุณหภูมิของโลก(ถ้าไม่มีบรรยากาศ) และดาวยูเรนัส
5 ให้สมการฟิวชั่นมา แล้วให้คิดว่า ทุกวินาทีดวงอาทิตย์เสียมวลกี่ล้านตัน

ถ้าโจทย์ดาราศาสตร์เป็นอย่างนั้นแล้วกำหนดค่ามาให้เราด้วย เพื่อให้เราจะได้คำนวณมันก็ดีนะคะ
ว่าแต่ว่ามันกำหนดค่ามาให้เรารึเปล่าคะ(พอดีไม่ได้ไปสอบ) ถ้าไม่กำหนดค่ามีหวังได้ตายแหง:sweat:
สำหรับข้อ
1.จำไม่ได้ค่ะ:cry:
2.ค่า greatest elongation ของดาวพุธคือ 28องศา ฉะนั้นดาวพุธก็อยู่สูงจากขอบฟ้ามากที่สุด 28 องศา
3.ถ้าให้ประมาณอุณหภูมิดวงอาทิตย์แล้วก็น่าจะกำหนดอะไรมาให้ เช่น พวกแลมดา max มาด้วย
ความจริงอุณหภูมิของดวงอาทิตย์อยู่ประมาณ 5800 เคลวิน
4.ส่วนข้อนี้ไม่มันใจเหมือนกันว่าจะคิดยังไงดี ไม่รู้ว่าใช้กฎกำลังสองผกผันได้รึเปล่า
5.ข้อนี้ก็ดูตามสมการเลยค่ะ เดี๋ยวเราก็เชื่อมโยงได้เอง

Imperial_X 24 มีนาคม 2010 16:10

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tinyo Dragonn (ข้อความที่ 83015)

ก็นั้นแหละครับผมไม่ได้พกเครื่องคิดเลขไปสอบ

SolitudE 25 มีนาคม 2010 13:12

อยู่ต่างจังหวัดอดไปเลยครับ

อุตส่าห์เดาจนติด - -

แต่ถ้าไปเจออุตุฯ ผมไม่ไปดีกว่า...

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:43