Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   โจทย์คณิตศาสตร์ดูยังไง...... (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2908)

คณิตศาสตร์ 24 มิถุนายน 2007 21:15

โจทย์คณิตศาสตร์ดูยังไง......

:sweat: :( :mad: ดูยังไงถึงจะดูออกว่ามันอยู่ในณูปแบบไหน มากลวิธีแบบใด ผมต้องมาคิดไม่ออกเกี่ยวกับโจทย์ดันมางงสิ่งที่โจทย์กำหนด บางข้อตีได้บางข้อตีความไม่ได้ ฝึกแล้วถ้าผิดเยอะก็จะโกรธบ้าคลั่ง:mad: :haha: แล้วจะทำยังไงดี:sweat:
ถ้าเราพักผ่อน คลายเครียด ฟังเพลง จะมีผลต่อการคิดคณิตศาสตร์มั๊ยครับ:sweat:

bell18 24 มิถุนายน 2007 21:29

ที่ถามมานี้ ผมว่าอันนี้คงขึ้นอยู่กับไอคิว,ประสบการณ์การทำโจทย์และความใส่ใจในคณิตศาสตร์ของแต่ละคนแล้วนะครับ
ส่วนถ้าเราพักผ่อนเพียงพอก็คงมีผลดีต่อการคิดคณิตศาสตร์อย่างแน่นอน

nooonuii 25 มิถุนายน 2007 00:03

เครียดก็ออกกำลังกายครับ ช่วยได้เยอะ ใจเย็นๆค่อยคิดไปครับ และ อย่ากดดันตัวเองครับ คิดโจทย์ไม่ได้ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ ถ้าไม่เข้าใจจะทำอย่างไร? หลายคนอาจจะมีวิธีที่แตกต่างกันไป ถามเพื่อนบ้าง ถามอาจารย์บ้าง
แต่สำหรับผม ผมจะถามตำราก่อนเป็นอันดับแรกครับ ผมจะค้นๆๆ หาคำตอบมาให้ได้ ถ้าหาไม่ได้จนปัญญาแล้วจะถามอาจารย์ครับ
่ที่สำคัญที่สุดคืออย่าเก็บความไม่เข้าใจเอาไว้มากๆครับ ต้องรีบทำความเข้าใจให้เร็วที่สุด :)

คณิตศาสตร์ 25 มิถุนายน 2007 19:23

ผมจะไม่ชอบหรอก :( ผมทำได้แค่คิด แล้วก็คิด ไปจนกว่าจะคิดออกถ้าไม่ออกก็ดูเฉลย:confused: ตอบข้อที่ได้ใกล้เคียงเอา แต่ผมกลัวสอบไม่ได้เหมือนครั้งก่อนมาก:( เลยต้องขยันจริงจัง ส่วนบทความที่ผมคิดยังไม่ได้ทำสอบเสร็จเมื่อไรนำทฤษฎีไปคิดแล้วนำมาลงแน่ครับ:kiki: ต่อไปนี้ผมจะนอนไม่ดึก จาก 4 ทุ่มเกือบ 5ทุ่ม ลดให้นอนตอน 4ทุ่ม :unsure:
หืม ผมทำใจยากจัง:( :sweat: :sweat:

Art_ninja 25 มิถุนายน 2007 20:48

นอนแค่ 3 ทุ่มก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องหักโหมมากนักครับ(มันไม่ดีต่อสุขภาพ:kiki: ) จริงๆเเล้วควรนอนให้เพียงพออย่างน้อย 8-10 ชั่วโมง:happy: แล้วสมองจะแจ่มใสครับ:kaka:
สิ่งที่ควรทำก็คือค่อยๆคิด:p ถ้าคิดไม่ได้ให้ดู hint:huh: ถ้าคิดไม่ออกให้ดูคำตอบแล้วค่อยๆเเสดงวิธีทำ:unsure: ถ้าทำม่ายได้จริงๆก็ควรดูเฉลยละเอียด:laugh: ถ้าำไม่เข้าใจก็มาถามกับผู้รู้ครับ:great:
(แนวทางไม่เหมือนกันก็ค้านได้นะครับ:cool: )

คณิตศาสตร์ 25 มิถุนายน 2007 21:32

หา ตั้ง 3 ทุ่ม พวกคุณนอนกันเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ :confused: เมื่อก่อนผมอ่านจนหนักมากถึงเที่ยงคืนเลย ตามัวไปหมดเลย:tired: :tired: คือผมมีการสะเพร่าบ่อยๆ และอยากสอบให้ได้เลยเครียดหนัก ไม่ดูหนังสือ ถ้าดูเฉลยก็จะดูตอนทำเสร็จแล้วก็มาว่า อ๋อ เรานี่มันบ้าจริงๆ โจทย์แค่นี้สะเพร่าได้ไง:( :mad: :sweat: :sweat: :ohmy:
วันนี้ผมไม่น่าทำผิดเลย สะเพร่าและประมาทไม่งั้นได้เต็มแล้ว
17 เต็ม 20 เรื่องอัตราส่วนและร้อยละที่โรงเรียน:sweat: :sweat:
ผมว่ามันยังไม่ดีพอถ้าสอบจริงๆต้องได้เต็ม ดันมาสะเพร่า2ข้อ อีกข้อหนึ่งไม่รู้ว่าทำไมครูไม่ให้เต็มคำตอบก็ถูก สงสัยไม่เรียบร้อยมั่ง:confused: :( :wacko:

อยากทราบว่าทำยังไงถึงคิดให้ดี คิดออก ไม่สะเพร่า :sweat: :sweat:

kanakon 25 มิถุนายน 2007 21:36

ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับประสบการณ์มากเหมือนกันนะครับ

คณิตศาสตร์ 27 มิถุนายน 2007 18:17

แล้วแก้ปัญหาของผมยังไงดีครับ

t.B. 27 มิถุนายน 2007 20:16

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ (ข้อความที่ 20276)
แล้วแก้ปัญหาของผมยังไงดีครับ

ก็คงต้องระมัดระวิ่งยิ่งขึ้น ทำละเอียดๆไม่ลัดจนเกินไป ..

คณิตศาสตร์ 27 มิถุนายน 2007 20:32

ขอบคุณครับ คือผมจะคิดอะไรเร็วแล้วมันผิดพลาดกับข้อที่ไม่ควรจะผิด :(
แล้วทางด้านโจทย์ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ แล้วถ้าทำแล้วยังไม่ดีขึ้นจะทำไงดี ผมยังค้างแบบฝึกหนึ่ง มันยาก:sweat: :mad: :huh: :unsure:

ความละเอียดเช็คบางข้อแต่ไปผิดอีกข้อ เฮ้อ..........

Art_ninja 30 มิถุนายน 2007 22:54

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ (ข้อความที่ 20230)
หา ตั้ง 3 ทุ่ม พวกคุณนอนกันเร็วขนาดนั้นเลยเหรอ :confused: เมื่อก่อนผมอ่านจนหนักมากถึงเที่ยงคืนเลย ตามัวไปหมดเลย:tired: :tired: คือผมมีการสะเพร่าบ่อยๆ และอยากสอบให้ได้เลยเครียดหนัก ไม่ดูหนังสือ ถ้าดูเฉลยก็จะดูตอนทำเสร็จแล้วก็มาว่า อ๋อ เรานี่มันบ้าจริงๆ โจทย์แค่นี้สะเพร่าได้ไง:( :mad: :sweat: :sweat: :ohmy:
วันนี้ผมไม่น่าทำผิดเลย สะเพร่าและประมาทไม่งั้นได้เต็มแล้ว
17 เต็ม 20 เรื่องอัตราส่วนและร้อยละที่โรงเรียน:sweat: :sweat:
ผมว่ามันยังไม่ดีพอถ้าสอบจริงๆต้องได้เต็ม ดันมาสะเพร่า2ข้อ อีกข้อหนึ่งไม่รู้ว่าทำไมครูไม่ให้เต็มคำตอบก็ถูก สงสัยไม่เรียบร้อยมั่ง:confused: :( :wacko:

อยากทราบว่าทำยังไงถึงคิดให้ดี คิดออก ไม่สะเพร่า :sweat: :sweat:

ไปเข้าค่าย สอวน. ดีกว่านะครับ:haha: เพราะว่าเวลาทำอะไร ควรทำให้ละเอียดมากนะครับ:wacko: ไม่ควรขี้เกียจเขียน หรือลัดขั้นตอนเร็วเกินไป และควรนอนประมาณ 3 ทุ่มครับ:kaka: (ผมก็นอน 3 ทุ่ม ยกเว้นวันที่ post นี้เเหละครับ:D ) สุดท้ายก็ควรเขียนให้ตัวอักษรใหญ่่และเรียบร้อยด้วยนะคับ:p นอนน้อยเกินไปก็ไม่ดีต่อสุขภาพนะครับ:tired: (เด๋วไม่โต:kiki: )

คณิตศาสตร์ 01 กรกฎาคม 2007 07:29

ผมไม่ลัดขั้นตอนหรอก ผมคิดผิดแบบอื่น ผมนอน 4 ทุ่ม กว่าๆ การบ้านเยอะก็ต้องนอนดึกหน่อย
สอวน. ของ ม.ปลาย ไม่เอาหรอกยากแรง

คณิตศาสตร์ 02 กรกฎาคม 2007 18:34

วันนี้ได้สอบสมองดันมาตื้อๆ มึน สงสัยนอนดึกแน่ มันมีผลด้วยใช่มั๊ย (กลัวสอบได้น้อย อยากได้เยอะ)

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 07 กรกฎาคม 2007 22:31

ผมนอน ตี 4 ครับ บางวัน ส่วนมาก ตี 2

คณิตศาสตร์ 08 กรกฎาคม 2007 09:46

โอ้โห นอนดึกกว่าผมอีก

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 14:27