Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   จบ ม.6 รุ่นนี้มีใครไปเรียนต่อทางด้านคณิตศาสตร์บ้างหรือเปล่าครับ. (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=16233)

gon 27 เมษายน 2012 23:29

จบ ม.6 รุ่นนี้มีใครไปเรียนต่อทางด้านคณิตศาสตร์บ้างหรือเปล่าครับ.

ผมทำเว็บไซต์ MCT มาก็หลายปีแล้ว แต่ละปีก็พยายามชักชวน :wub: (หรือหลอกล่อ :laugh: )

ให้น้อง ๆ ที่รู้ตัวว่าชอบคณิตศาสตร์มาก ได้เลือกที่จะเรียนโดยตรง :great:

คณะวิทยาศาสตร์ เอกคณิตศาสตร์ เป็นคณะที่ตอนสมัยผมเรียนมัธยมนั้นเมินและไม่คิดที่จะมองเลย :kaka:

มารู้ตัวว่าชอบเลขจริง ๆ ก็ตอนเรียนวิศวะปี 3 ตอนปลายแล้ว :haha:

อยากรู้ว่าปีนี้มีน้องคนไหนที่ได้เลือกไปเรียนทางคณิตศาสตร์โดยตรงบ้างไหมครับ.:rolleyes:

เคล็ดวิชา 27 เมษายน 2012 23:56

ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง เพียว กับ แอพพาย อ่ะครับพี่ gon

PP_nine 28 เมษายน 2012 00:40

ผมคนหนึ่งนี่แหละครับ :laugh:

เคล็ดวิชา 28 เมษายน 2012 01:03

PP_nine อยากเรียนเพียว หรือ แอพพายครับ

gon 28 เมษายน 2012 16:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เคล็ดวิชา (ข้อความที่ 139322)
ผมเลือกไม่ถูกระหว่าง เพียว กับ แอพพาย อ่ะครับพี่ gon

โอ้! มีผู้กล้าถึงสองรายเลยหรือครับนี่ :great:

ถ้าเลือกไม่ถูกจริง ๆ ลองให้ฟ้าลิขิตดูสักครั้งสิครับ :eek: เช่น อาจจะตั้งปัญหาขึ้นมาว่า ถ้าเราไม่สามารถคิดว่าจะนำความรู้เรื่อง....ไปใช้ประยุกต์อย่างไรแบบที่ไม่ซ้ำกับคนอื่น ภายใน 10 วัน เราก็เลือกคณิตบริสุทธิ์แทน แต่ถ้าคิดออกก็เลือกเรียนคณิตประยุกต์ ไม่ก็ใช้การโยนเหรียญสุ่มอาจจะสักสิบครั้ง ว่าถ้าขึ้นหัวมากกว่าก้อยก็เรียนอย่างหนึ่งอะไรแบบนี้ครับ

ยังมีผู้กล้าซ่อนเร้นอยู่อีกหรือเปล่าครับ. :D

Real Matrik 28 เมษายน 2012 16:10

ผมก็คนนึงครับ :laugh: (ที่จุฬาฯ ตอนนี้มีประมาณ 18 คนครับ :))

gon 28 เมษายน 2012 16:14

น้อง Real Matrik ดูเหมือนจะขึ้นปี 2 แล้วนี่ครับ

รอผู้กล้ารายใหม่ปีนี้ไปสมทบ :cool:

Real Matrik 28 เมษายน 2012 16:17

ผมขึ้นปีหนึ่งครับ เพิ่งจบ ม.6 :cry:

ครูนะ 28 เมษายน 2012 16:58

เลือกหมอกับวิศวะ ดีกว่าครับ แต่ถ้าจะเรียนคณิตศาสตร์จริงๆ

Apply Math จะกว้างและจับต้องได้ง่ายกว่า Pure Math

และถ้าเรียนสายนี้ ต้องต่อปริญญาโท - เอก จะรุ่งมากครับ

ถือว่าเป็นสายที่ยากที่สุดในบรรดาทั้งหมดแล้วล่ะ

คิดให้ดีก่อนเลือกเรียนครับ

polsk133 28 เมษายน 2012 17:06

เรียนแล้วเอาไปทำอาชีพอะไรได้บ้างหรอครับ

Bally 28 เมษายน 2012 21:19

ผมจะเข้าคณะวิทยาศาสตร์เลย(ถ้าไม่ได้หมอ) ส่วนสาขา ผมสับสนระหว่างคณิตศาสตร์กับฟิสิกส์ ไม่รู้เข้าอันไหนดี 555

ครูนะ 29 เมษายน 2012 17:56

อยู่ที่ใจครับ ว่าชอบอะไร

ถามใจตนเองให้ได้ก่อน

แต่โดยจริงๆ ถ้าเป็นคณะวิทยาศาสตร์

ที่จุฬา ปี 1 เขาจะให้นิสิตเรียนรวมไปก่อนครับ

เรียนหมดเลย ฟิสิกซ์ เคมี คณิตศาสตร์ ไม่รู้มีชีวะด้วยหรือเปล่า

จากนั้นพอขึ้นปี 2 หรือ 3 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ

จะมีแยกอีกทีว่าจะไปเฉพาะด้านไหน

แต่ไม่ว่าจะเรียนอะไรก็ตาม อย่าทิ้งความรู้ทางด้านร่างกายและจิตใจด้วยครับ

ทุกวันนี้อาหารที่กิน มีแต่สารเคมีเพียบ จบสายวิทย์มายังไม่รู้เลยว่าที่กินมามีอะไร

ปนเปื้อนมาบ้างครับ

gon 29 เมษายน 2012 22:49

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Real Matrik (ข้อความที่ 139340)
ผมขึ้นปีหนึ่งครับ เพิ่งจบ ม.6 :cry:

อ้าวยังอยู่ ม.6 อยู่หรือครับ. :p

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 (ข้อความที่ 139342)
เรียนแล้วเอาไปทำอาชีพอะไรได้บ้างหรอครับ

ในบ้านเราเข้าใจว่าตลาดงานทำมีไม่มาก ส่วนใหญ่ก็อย่างที่เห็นคือเป็น ครู อาจารย์ ไม่ก็ติวเตอร์ แต่เห็นมีที่โฆษณาเมื่อหลายปีก่อนว่าจบออกมาแล้วมีงานทำ รายได้ดี คือคณิตศาสตร์ประกันภัยที่มหิดล
http://www.unigang.com/Article/4914

ซึ่งผมมีความคิดไว้ว่าจะทำถ้าทำได้เมื่อผมพร้อม(หวังว่า :happy: ) คือการตั้งสมาคม/สหพันธ์/สมาพันธ์/สหภาพ/ชมรม หรือแล้วแต่จะเรียกขึ้นมาเพื่อรองรับนักคณิตศาสตร์หรือผู้ที่ชื่นชอบคณิตศาสตร์ ให้มีงานทำได้ตรงความสามารถ พูดง่าย ๆ ว่าถ้าได้รับการพิจารณาเข้าสมาคม/สหพันธ์/สมาพันธ์/ชมรม นี้ก็จะหางานให้ทำตามความสามารถโดยมีรายได้ขั้นต่ำอยู่ในเกณฑ์ดี ซึ่งสิ่งสำคัญก็คือต้องการให้ผู้ที่ชื่นชอบคณิตศาสตร์ได้สร้างสรรผลงานให้เป็นที่ประจักษ์ในประเทศไทย ตัวอย่างเช่น

-ใครที่มีความรู้ด้านประวัติศาสตร์คณิตศาสตร์ดี มีความสามารถด้านการใช้ภาษา มั่นใจว่าตัวเองมีความสามาารถด้านนี้ ก็จะส่งเสริมให้เขียนนิยายที่อิงหรือผูกเรื่องที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์โดยตรง กล่าวคือสร้างหรือรังสรรผลงานทางด้านนี้ออกมาให้เป็นเอกเทศเฉพาะทางอีกแนวหนึ่งในตลาดบ้านเราให้ได้ โดยจะมีการจัดพิมพ์ให้ฟรี (ถ้าผลงานผ่านการพิจารณา) และรายได้ที่ให้ ก็ไม่ให้แบบเอาเปรียบนักเขียน แต่ให้แบบที่ว่านอกเหนือไปจากค่าพิมพ์ ค่าขนส่ง ค่าใช้จ่ายดำนเนินการต่าง ๆ รวมไปถึงต้นทุน ซึ่งเมื่อหักแล้ว ก็จะให้นักเขียนทั้งหมด ทั้งนี้เพื่อให้นักเขียนอยู่ได้อย่างสบาย และเอาเวลาที่เหลือไปสร้างผลงานที่มีคุณภาพขึ้นมาดีกว่าที่จะต้องมาพะวงกับเรื่องค่าครองชีพหยุมหยิมพวกนี้ :great:

- ใครที่มีความรู้ด้านคณิตศาสตร์และสนใจเรื่องเกม ก็จะสนับสนุนหรือลงทุน เพื่อสร้างผลงานเกมที่เป็นคณิตศาสตร์แบบสุดยอดออกมา แบบที่ไม่เคยใครคิดทำมาก่อน แต่ของเราต้องทำให้สนุกและได้ความรู้สุดยอดกลับไปด้วย :yum:

-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน :o

- ใครที่ชื่นชอบกับการใช้เสียงหรืองานสอน ก็ให้งานจัดทำวิดีโอการสอนที่สุดยอดเฉพาะเรื่อง เฉพาะทางไป รายได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในการดำเนินงานต่อ ก็ให้ผู้จัดทำทั้งหมดเช่นกัน :)

เป็นต้นนะครับ ถ้าทำจริงขึ้นมา มีเรื่องให้ระดมความคิดอีกเยอะ :cool:

PP_nine 30 เมษายน 2012 01:10

#4 ผมชอบบริสุทธิ์มากกว่าครับ รู้สึกเวลาที่ผมอยู่กับมันแล้วสนุกได้มากกว่าพวกประยุกต์

เห็นได้ชัดจากตอนจบ ม.6 ครับ หลักสูตรของผมมันต้องทำโครงงานส่งสองชิ้น

ซึ่งชิ้นแรกที่ทำส่งก็ทำประยุกต์เกี่ยวกับ cassini oval & orbital (ของ electron)

กับอีกชิ้นที่เพิ่งเสร็จและส่งเมื่อปลายมีนานี้ผมทำทฤษฎีเล็กๆเกี่ยวกับมอดุลาร์

พอผมเปรียบเทียบสองงานนี้แล้วชิ้นที่สองมันดูโดดเด่นกว่ามากๆ

ดูผิวเผินเหมือนไม่มีอะไร แต่ทำให้ผมได้ใช้ทฤษฎีต่างๆมาผสมแล้วได้ทฤษฎีใหม่ๆอีกมากมาย

เลยคิดว่าคณิตศาสตร์บริสุทธิ์นี่แหละที่ผมชอบ :kaka:

(อ้อ แล้วผมก็ตั้งใจว่าจะเรียนให้จบเอกไปเลยครับ)

ตอนนี้คณิตศาสตร์ประกันภัยมหิดลกำลังมาแรงทีเดียว (เป็นอินเตอร์ด้วยนะ)

มีเพื่อนผมคนนึงเปลี่ยนใจมาเอาอันนี้แบบกลับหน้ามือเป็นหลังมือเลย จากที่ตั้งใจว่าจะเข้าคณะหนึ่ง

ส่วนที่พี่กอนพูดถึง ผมเองก็คงอยู่ในสองกลุ่มนี้ล่ะครับ :laugh:

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon (ข้อความที่ 139392)
-ใครที่มีความสามารถแก้ปัญหาเก่ง ๆ และสามารถเขียนให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายได้ ก็ให้สร้างผลงานเขียนหนังสือที่ดีเยี่ยมออกมาเรื่อย ๆ สำหรับเรื่องตลาด หรือการขายไม่ต้องเป็นห่วง ที่ต้องสนใจก็มีอยู่เพียงคิดค้นหาวิธีหรือยกตัวอย่างที่ทำให้หนังสือที่ผลิตออกมานั้น เยี่ยมที่สุดเท่านั้นพอ เรื่องเงินให้เต็มความสามารถและยอดขาย ไม่เอาเปรียบนักเขียน :o

- ใครที่ชื่นชอบกับการใช้เสียงหรืองานสอน ก็ให้งานจัดทำวิดีโอการสอนที่สุดยอดเฉพาะเรื่อง เฉพาะทางไป รายได้หักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นในการดำเนินงานต่อ ก็ให้ผู้จัดทำทั้งหมดเช่นกัน :)

และผมว่าเป็นความคิดที่ดีมากครับ อยากสนับสนุนให้คนไทยมีความแข็งแกร่งทางคณิตศาสตร์บ้าง

ถ้าพี่กอนทำจริงผมเองก็อยากมีส่วนร่วมแน่นอนครับ :great:

poper 30 เมษายน 2012 14:49

เป็นโครงการที่น่าสนใจมากเลยครับ แต่ไม่ได้เรียนทางนี้โดยตรง คงได้แต่เป็นกำลังใจ และติดตามผลงาน(ถ้าเกิดขึ้นจริง)
:great:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 14:20