Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Mathcenter Contest (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=37)
-   -   สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1 (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4547)

nongtum 24 พฤษภาคม 2008 00:15

สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1

สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 1

dektep 24 พฤษภาคม 2008 01:08

ระดับโอลิมปิกครับ
ผมว่าน่าจะแบ่งเป็นวิชาด้วยครับ(วิชาแยกเช่นอสมการ,เรขาคณิต,...)จะได้รู้ว่าเรายังอ่อนวิชาไหนจะได้ปรับปรุงแล้วก็จะได้มีโจทย์ให้ทำเย อะขึ้น
รอบนี้ผมรู้สึกว่าคนแข่งน้อยจังเลยครับน่าจะมีคนเยอะกว่านี้
ส่วนรอบopen พิเศษผมเห็นด้วยครัีบเพราะว่าการสอบสสวท.ใกล้เข้ามาแล้ว:died:

TOP 24 พฤษภาคม 2008 01:21

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 32553)
ปัญหาระดับมัธยม เห็นว่ามีคนตอบค่อนข้างน้อย เพราะมันปนไปทั้งม.ต้นและม.ปลาย ซึ่งจะได้ลองแยกกันจัดในครั้งถัดไป
แต่โจทย์บางข้อในครั้งนี้ น่าสนใจกว่าครั้งก่อนมากๆ ซึ่งผมในฐานะคนจัดก็ดีใจนะ

เห็นด้วยว่า วันหนึ่งต้องแยกระดับออกมาให้ชัดเจน แม้ว่าช่วงแรกๆจะมีคนร่วมแข่งน้อยไปหน่อย

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 32553)
การแข่งครั้งถัดไป จะเป็นอย่างไร

ผมมีข้อเสนอหลักๆอยู่สองอย่าง คือ

1. จัดแข่งเหมือนรอบ 1 ต่อไป โดยซอยระดับมัธยมเป็น ม.ต้นและ ม. ปลาย และเพิ่มเวลาแข่งเป็น 2 สัปดาห์ ระดับอื่นๆเหมือนเดิม
คนที่แข่งระดับโอลิมปิกแล้วอยากมาแข่งระดับมัธยมด้วย จะให้แข่งควบได้ทั้ง ม.ต้น และ ม.ปลาย หรือแข่งได้ระดับเดียวครับ

เรื่องระยะเวลา หากเป็นไปได้ อยากให้แต่ละรอบ (เริ่มตั้งแต่ประกาศรับคำถาม จนถึงประกาศผล) ใช้เวลาสัก 2 เดือน จะได้ไม่เหนื่อยจนเกินไปสำหรับทุกคน รวมถึงสมาชิกที่อาจไม่ค่อยมีเวลาว่างมากนัก จะได้มีโอกาสร่วมสนุกมากยิ่งขึ้น

เท่าที่คิดไว้คร่าวๆครับ :rolleyes:

เปิดรับคำถามพร้อมเฉลย 2 สัปดาห์
คัดเลือกคำถาม และกำหนดคะแนนคำถามที่ได้คัดเลือก 2 วัน
ตอบคำถาม 4 สัปดาห์
ทีมผู้ดูแลตรวจคำตอบและให้คะแนนคำตอบ 1 สัปดาห์
อื่นๆ 5 วัน

อ้างอิง:

2. เนื่องจากมันใกล้จะสอบโอลิมปิกแล้ว และสมาชิกบอร์ดส่วนมากก็อยู่ในกลุ่มมัธยมที่เตรียมสอบโอลิมปิกรอบแรก ก็เลยจะเปิดให้เป็นรอบ open พิเศษ ให้ทุกคนเข้าแข่งได้
โดยแบ่งโจทย์เป็น 2 ส่วน ส่วนแรกเป็นโจทย์ง่ายๆสำหรับเตรียมตัวสอบโอลิมปิก ใครจะทำก็ได้ ไม่มีการตรวจ
อีกส่วนจะเป็นส่วนที่ใช้แข่งขัน ในรูปแบบคล้ายๆรอบ 0

แต่ไม่ว่าจะเอาแบบไหน คราวหน้าผมคงต้องกำหนดว่าห้ามขอส่งก่อนกึ่งหนึ่งของเวลาแข่ง และหากไม่มีคำขอจากผู้แข่ง ผู้ดูแลก็ยังไม่มีสิทธิ์ตรวจ แบบนี้จะดีไหมครับ

โดยส่วนตัวแล้ว เห็นว่า ใครอยากแข่งระดับใด ก็ทำได้ตามสะดวก แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ความรู้ในการตอบไม่เกินระดับความรู้ในชั้นนั้น นอกจากนั้นใครอยากส่งคำถามมาร่วมสนุกก็ทำได้ทุกระดับชั้น และไม่จำกัดจำนวนข้อที่ส่งด้วย :laugh:

เรื่องการตรวจคำตอบ ผมอยากให้ทุกคนที่ส่งคำตอบสามารถแก้ไขคำตอบของตนได้ตามสะดวก จนกว่าจะหมดเวลารับคำตอบ หลังจากนั้นจึงจะเข้าไปตรวจคำตอบ เราแบ่งเวลาให้สัก 1 สัปดาห์น่าจะมีสักวันที่ว่างเข้ามาตรวจนะครับ :D

nooonuii 24 พฤษภาคม 2008 02:30

ขอบคุณคุณ nongtum ที่ทำให้การแข่งขันเกิดขึ้นเป็นรูปธรรมครับ:great:

เรื่องระยะเวลาในการจัดแต่ละรอบเห็นด้วยกับคุณ Top ที่ควรขยายเวลาให้มากขึ้น
งานจะได้ไม่หนักเกินไปโดยเฉพาะคุณ nongtum ที่รับผิดชอบในเกือบทุกเรื่อง
ตัวผู้เข้าแข่งขันเองก็จะได้มีเวลาคิดและตรวจทานคำตอบมากขึ้นด้วย

ยกเว้นรอบพิเศษที่อาจจะมีเงื่อนไขต่างกันไปตามความเหมาะสม

เรื่องจำนวนข้อสอบที่ส่งเข้าคัดเลือกผมก็เห็นด้วยกับคุณ Top
ที่ให้ส่งได้ไม่จำกัด จะได้มีโจทย์ให้เราเลือกได้มากขึ้น

เรื่องการแยกระดับมัธยมออกมา้เป็นสองระดับผมก็ว่าดีครับ
เำพราะสองระดับนี้ต่างกันมากทีเดียว

nongtum 24 พฤษภาคม 2008 02:45

ตอนนี้เปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้โหวตแล้ว เชิญทุกท่านร่วมโหวตครับ

เรื่องขยายเวลาการจัดการแข่งขันนี่คงต้องดูด้วยครับว่าสอบโอลิมปิกรอบแรกวันไหน (ใครพอรู้ช่วยบอกที สำคัญมากต่อการจัดรอบหน้า)
แต่คิดว่าช่วงตอบคำถามอย่างน้อย 2 สัปดาห์แน่นอนครับ

ที่แน่ๆ รอบถัดไปผมคงขยายเวลาเกือบทุกอย่างแน่ๆ เพราะรอบนี้อะไรๆมันชุลมุนไปหมด จะได้กระจายงานในรอบต่อไปได้ดีกว่าเดิมด้วย
ที่จริงผมก็ระบุไว้อยู่แล้วว่าในช่วงเวลาที่เปิดรับคำตอบ ผู้แข่งขันสามารถแก้ไขคำตอบตัวเองได้เสมอ จนกระทั่งหมดเวลาการแข่งขันหรือบอกขอส่งคำตอบ
แต่บังเอิญรอบนี้มีการผิดคิว คนตรวจตรวจให้คนแข่งก่อนขอส่ง หรือใกล้ถึงกำหนดแต่ผู้ดูแลที่รับผิดชอบข้อนั้นๆไม่มาตรวจ จนต้องมีการตรวจแทนกัน
เป็นอีกเหตุที่ทำให้การแข่งชุลมุน ก็เลยจะกำหนดกฎเพิ่มอย่างที่บอกในความคิดเห็นด้านบน

การเพิ่มจำนวนโจทย์ที่เสนอได้ โดยส่วนตัวอยากค่อยๆเพิ่มดีกว่า เพราะขืนปล่อยไหลมาเทมา ผู้ดูแลอาจจะสำลักโจทย์เสียก่อน
แต่ก็ขึ้นกับเวลาที่เปิดรับโจทย์ในรอบนั้นๆด้วยครับ ถ้าหากเห็นตรงกันว่าอยากให้โจทย์มันหลากหลายกว่าเดิม จะเปิดรับแบบไม่จำกัดก็ได้เช่นกันครับ

การซอยโจทย์เป็นเรื่องๆในระดับโอลิมปิก ผมว่าน่าสนใจนะ แต่จะยากง่ายยังไงผมควบคุมไม่ได้ทั้งหมด เพราะเราไม่ได้ออกโจทย์เองหมดแต่เปิดรับโจทย์จากผู้แข่งครับ

ใครมีอะไรก็เสนอเพิ่มเติมได้เลยครับ

passer-by 24 พฤษภาคม 2008 03:43

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum (ข้อความที่ 32563)
เรื่องขยายเวลาการจัดการแข่งขันนี่คงต้องดูด้วยครับว่าสอบโอลิมปิกรอบแรกวันไหน (ใครพอรู้ช่วยบอกที สำคัญมากต่อการจัดรอบหน้า)

ในมุมมองของผม ผมว่าจะสอบวันแรก เมื่อไหร่ ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ครับ เพราะข้อสอบ round 1 โอลิมปิกที่ส่งมาหลังไมค์ ส่วนใหญ่ไม่ match กับ แนวสสวท . รอบแรก เลย แต่กลับเป็นแนวของ สสวท. รอบ 2 หรือไม่ก็ แนว TMO

และเท่าที่รู้มา สมาชิกหลายท่านที่นี่ ก็ได้สิทธิ์ผ่านไปสอบรอบ 2 ของ สสวท. ช่วง สิงหาคม หลายคน แล้วล่ะครับ

Timestopper_STG 24 พฤษภาคม 2008 09:05

ผมเห็นด้วยกับการขยายเวลาส่งคำตอบนะครับเพราะจะช่วยแก้ปัญหาได้เยอะครับเพราะบางคนยังไม่ทันว่างคิดก็หมดเวลาส่งคำตอบแล้ว
เพิ่มเติมนิดนึงครับเห็นโหวตกันว่ายังไงผมว่าจริง ๆ แล้วน่าจะเปิด 2 ระดับสำหรับเด็กมัธยมคือ
1.มัธยมต้น
2.มัธยมปลาย + โอลิมปิค
ทั้งนี้เพราะส่วนใหญ่น้อง ๆ ที่ต้องการให้มีม.ต้นแยกออกมานั้นคือยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นฝึกแต่คนที่ทำโอลิมปิคได้กับม.ปลายได้นั้นส่วนใหญ่จะเป็นคนเดียวกันครับ:)

หยินหยาง 24 พฤษภาคม 2008 16:09

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ moderators ทุกคนที่ได้เสียสละเวลา ความรู้ เพื่อให้การแข่งขันนี้เกิดขึ้น:please::please:ผมมีความคิดเห็นดังนี้
1.เรื่องความยากของโจทย์ ผมว่ายากถึงยากมากนะครับ โจทย์ค่อนข้างมีความสลับซับซ้อน ต้องทำกันหลายชั้นก็ว่าได้ ผมเข้าใจว่าคนที่ส่งโจทย์เพื่อให้ได้รับการคัดเลือกก็จะพยายามเลือกโจทย์ที่ดูแล้วว่า คนธรรมดาคงทำไม่ได้ นอกจากเทพเท่านั้นมั้งครับ:D
ถ้าเป็นไปได้ อาจต้องมีการคัดระดับความยากของโจทย์ ให้มีการผสมผสานกัน และโจทย์ควรมีความหลากหลาย
2. จำนวนผู้เข้าแข่้งขัน ช่วงนี้อาจยังน้อยอยู่ อาจเนื่องจากระดับความยากของโจทย์ สำหรับผู้เริ่มต้นเห็นโจทย์ก็ไม่ส่งแล้วครับ อีกอย่างเท่าที่สังเกต สมาชิกที่เข้ามาใช้ประจำก็มีเพียง 10-20 คนและส่วนใหญ่ก็ไปทางโอลิมปิกซะอีก แต่ถ้าผู้เยี่ยมชมนี่ซิเห็นเป็นร้อยทุกที หรืออีกสาเหตุอาจมาจากช่วงนี้เริ่มเปิดเทอมแล้วทำให้เวลามีน้อยลง ผมเองยังไม่ได้ทำซะหลายข้อเลย ตอนแรกยังคิดว่าจะไม่เข้าร่วมอยู่เหมือนกัน แต่ก็อดไม่ได้ในวันสุดท้าย
สำหรับจำนวนผู้เข้าแข่งขันแม้จะน้อย ทาง moderators อย่าเพิ่งท้อนะครับ
3. เรื่องเวลาถ้านานกว่านี้ก็จะดีครับ เดือนหนึ่งสักครั้งหนึ่งก็ดีครับแล้วพักสักช่วงหนึ่งแล้วค่อยแข่งต่อก็ได้ครับ เพราะต้องใช้เวลาพิมพ์มากพอควรและจะได้มีเวลาตรวจด้วยครับ เพราะเท่าที่เป็นอยูเวลาพิมพ์ยังจะไม่ทันเลย ไม่ต้องคิดถึงเรื่องตรวจทานหรอกครับ (อันนี้อาจจะเป็นเพราะผมคนเดียวก็ได้นะ ทั้งงานและการบ้านเยอะมากครับ)
4.เรื่องการแบ่งระดับของโจทย์ถ้าแบ่งย่อยได้ก็ดีครับ แต่ต้องเจอกับปัญหาของจำนวนผู้เข้าแข่งขันที่น้อยแน่นอน อาจแก้โดยแบ่งช่วงแข่งของแต่ละระดับให้ห่างกันก็อาจจะช่วยได้บ้าง และเปิดโอกาสให้ใครก็ได้แข่งช่วงไหนก็ได้

murderer@IPST 25 พฤษภาคม 2008 21:10

ขอแสดงความยินดีกะคนที่สอบได้คะแนนดีๆทุกคนน่ะครับ
ว่าแต่คุณ Holmes นี่ชื่อจิงอารายเหรอครับ
อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG (ข้อความที่ 32578)
ผมเห็นด้วยกับการขยายเวลาส่งคำตอบนะครับเพราะจะช่วยแก้ปัญหาได้เยอะครับเพราะบางคนยังไม่ทันว่างคิดก็หมดเวลาส่งคำตอบแล้ว
เพิ่มเติมนิดนึงครับเห็นโหวตกันว่ายังไงผมว่าจริง ๆ แล้วน่าจะเปิด 2 ระดับสำหรับเด็กมัธยมคือ
1.มัธยมต้น
2.มัธยมปลาย + โอลิมปิค
ทั้งนี้เพราะส่วนใหญ่น้อง ๆ ที่ต้องการให้มีม.ต้นแยกออกมานั้นคือยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นฝึกแต่คนที่ทำโอลิมปิคได้กับม.ปลายได้นั้นส่วนใหญ่จะเป็นคนเดียวกันครับ:)

ผมว่าโอลิมปิกกะม.ปลายเป็นคนล่ะส่วนกันน่ะคร้าบ

nongtum 26 พฤษภาคม 2008 16:23

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ผมอัพเดทคะแนนอีกสองระดับที่เหลือแล้ว ขออภัยในความล่าช้าครับ

ขอตอบความคิดเห็นของแต่ละคนรวมๆนะครับ
ระดับโอลิมปิก หากปริมาณและคุณภาพโจทย์ที่เสนอในรอบต่อไปยังมากเช่นนี้ สามารถที่จะจัดแบ่งโจทย์ตามวิชาหลักๆได้ครับ เว้นแต่บางข้อที่มีเนื้อหาควบวิชา ซึ่งอาจต้องพิจารณาเป็นกรณีๆไปครับ
ระดับมัธยมต้นและปลาย เพราะจะกำหนดเวลานานขึ้น ผมคิดว่าคงจะใช้รูปแบบการโพสต์โจทย์เหมือนการแข่งของ Kömal ที่แบ่งโจทย์ตามความยากได้ครับ
หากรอบหน้าแข่งเหมือนรอบนี้ และเปิดให้ทุกคนแข่งได้ มันจะมีกติกาปลีกย่อยอีกเล็กน้อย คือ ห้ามใช้ความรู้เกินระดับที่ส่งคำตอบ ห้ามขอส่งก่อนหมดครึ่งเวลาแรก และอื่นๆซึ่งจะได้ประกาศต่อไปเมื่อเริ่มรับโจทย์

ใครมีอะไรอยากเสนอเพิ่มเติมเชิญได้เลย ปิดโหวตสิ้นเดือนนี้นะครับ

dream's railway 27 พฤษภาคม 2008 02:03

ผมอยากให้แยกระดับ ม.ต้น กับ ม.ปลายออกเหมือนกันครับ
แต่ก็ไม่อยากให้ ม.ปลายไปรวมกับโอลิมปิก เพราะอย่างน้อย ก็มีผมคนนึงที่ยอมรับว่าหัวไม่ถึงโอลิมปิกแน่ๆครับ
แต่ก็สนุกดีครับ ลองมาแข่ง มาทำโจทย์ รู้สึกว่าได้ฝึกสมาธิตัวเองมากขึ้นทีเดียว เพราะกว่าจะได้คำตอบมา นั่งคิดกันจนไม่เป้นอันเรียนวิชาอื่นเลยครับ

ขอบคุณครับ

YESOVER 29 พฤษภาคม 2008 21:01

ก็ใช่สิครับ คุณ murderer คนละส่วนกันอยู่แล้ว เพราะคุณอยู่ ม.ต้น ยังไปโอลิมปิกแล้วเลยนี่

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:19