Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   สอบถามวิธีคิด ระบบสมการ3ตัวแปร (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=24637)

Hutchjang 24 ธันวาคม 2020 00:18

สอบถามวิธีคิด ระบบสมการ3ตัวแปร

1 ไฟล์และเอกสาร
Attachment 19956
รบกวนสอบถามวิธีคิดข้อนี้ครับ

tngngoapm 26 ธันวาคม 2020 12:35

ระบบสมการพหุนาม...$(a,b,c)$
$$a^2-bc=\alpha$$$$b^2-ca=\beta$$$$c^2-ab=\gamma$$...สมมูลกับ...
ระบบสมการตรีโกณมิติ...$(x,y,\theta)$
$$3x^2+6xysin\theta=\alpha$$$$3x^2+6xysin(\frac{2\pi}{3}+\theta)=\beta$$$$3x^2+6xysin(\frac{4\pi}{3}+\theta)=\gamma$$...โดย
$a=y+2xsin\theta$
$b=y+2xsin(\frac{2\pi}{3}+\theta)$
$c=y+2xsin(\frac{4\pi}{3}+\theta)$

gon 26 ธันวาคม 2020 23:18

สังเกตว่า 42-6 = 6 -(-30) เราจึงนำสมการมาลบกันและจับมาเท่ากัน

จากนั้น จัดรูป (จับคู่แยกตัวประกอบ) จะได้ว่า $\sqrt{a}+\sqrt{c}=2\sqrt{b}$

แสดงว่า $\sqrt{a}, \sqrt{b}, \sqrt{c}$ เป็นลำดับเลขคณิต

เราจึงเขียน $\sqrt{b}, \sqrt{c}$ ในรูปของ $\sqrt{a}$ กับ ผลต่างร่วม (d) ได้

Hutchjang 27 ธันวาคม 2020 09:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon (ข้อความที่ 187597)
สังเกตว่า 42-6 = 6 -(-30) เราจึงนำสมการมาลบกันและจับมาเท่ากัน

จากนั้น จัดรูป (จับคู่แยกตัวประกอบ) จะได้ว่า $\sqrt{a}+\sqrt{c}=2\sqrt{b}$

แสดงว่า $\sqrt{a}, \sqrt{b}, \sqrt{c}$ เป็นลำดับเลขคณิต
เราจึงเขียน $\sqrt{b}, \sqrt{c}$ ในรูปของ $\sqrt{a}$ กับ ผลต่างร่วม (d) ได้

ขอบคุณครับ อา gon ผมพยายามจัดรูป แล้ว จัดยังไงถึงได้แบบนี้อ่ะครับ ผมไปไม่ถูก และถ้าว่ารู้เป็นลำดับเลขคณิตแล้ว
เราจะหา sqrt(a) กับ ผลต่างร่วมยังไงครับ:please::please::please:

Hutchjang 27 ธันวาคม 2020 09:14

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tngngoapm (ข้อความที่ 187595)
ระบบสมการพหุนาม...$(a,b,c)$
$$a^2-bc=\alpha$$$$b^2-ca=\beta$$$$c^2-ab=\gamma$$...สมมูลกับ...
ระบบสมการตรีโกณมิติ...$(x,y,\theta)$
$$3x^2+6xysin\theta=\alpha$$$$3x^2+6xysin(\frac{2\pi}{3}+\theta)=\beta$$$$3x^2+6xysin(\frac{4\pi}{3}+\theta)=\gamma$$...โดย
$a=y+2xsin\theta$
$b=y+2xsin(\frac{2\pi}{3}+\theta)$
$c=y+2xsin(\frac{4\pi}{3}+\theta)$

ขอบคุณครับ ความสัมพันธ์นี้มายังไงอ่ะครับ มาจากด้าน, มุมภายในสามเหลี่ยมหรือเปล่าครับ

gon 27 ธันวาคม 2020 22:34

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang (ข้อความที่ 187598)
ขอบคุณครับ อา gon ผมพยายามจัดรูป แล้ว จัดยังไงถึงได้แบบนี้อ่ะครับ ผมไปไม่ถูก และถ้าว่ารู้เป็นลำดับเลขคณิตแล้ว
เราจะหา sqrt(a) กับ ผลต่างร่วมยังไงครับ:please::please::please:

จับคู่ตรง ๆ เลยครับ เช่น $a-b - \sqrt{bc}+\sqrt{ac} = (\sqrt{a}-\sqrt{b})(\sqrt{a}+\sqrt{b}
)+\sqrt{c}(\sqrt{a}- \sqrt{b})$

ลำดับเลขคณิตก็จะได้ว่า $\sqrt{b} = \sqrt{a}+d , \sqrt{c} = \sqrt{a} + 2d$

แล้วเอาไปแทนในสมการไหนก็ได้ครับ

Hutchjang 29 ธันวาคม 2020 23:35

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon (ข้อความที่ 187600)
จับคู่ตรง ๆ เลยครับ เช่น $a-b - \sqrt{bc}+\sqrt{ac} = (\sqrt{a}-\sqrt{b})(\sqrt{a}+\sqrt{b}
)+\sqrt{c}(\sqrt{a}- \sqrt{b})$

ลำดับเลขคณิตก็จะได้ว่า $\sqrt{b} = \sqrt{a}+d , \sqrt{c} = \sqrt{a} + 2d$

แล้วเอาไปแทนในสมการไหนก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 09:09