Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   รบกวนช่วยแนะนำ : หนังสือดาราศาสตร์ ม.ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=11297)

คusักคณิm 14 กรกฎาคม 2010 21:55

รบกวนช่วยแนะนำ : หนังสือดาราศาสตร์ ม.ต้น

พอดีปีหน้า คิดว่าจะสอบ สอวน ดาราศาสตร์ ม.ต้น
ช้วยเเนะนำหนังสืออ่านสอบหน่อยครับ ^___^ :please:

SolitudE 15 กรกฎาคม 2010 07:37

เริ่มต้นก็หนังสือชื่อ "เอกภพ" (จริงๆยาวกว่านี้ แต่คำนี้เห็นชัดสุด)

ที่เหลือก็ดูที่หนังสืออ้างอิงในเล่ม :P

คusักคณิm 15 กรกฎาคม 2010 11:09

เล่มนี้รึป่าว??

Tanat 15 กรกฎาคม 2010 17:18

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 93099)
พอดีปีหน้า คิดว่าจะสอบ สอวน ดาราศาสตร์ ม.ต้น
ช้วยเเนะนำหนังสืออ่านสอบหน่อยครับ ^___^ :please:

เพื่อนๆ ที่ห้อง ปีนี้กะว่าจะไปสอบดาราศาสตร์ ม.ตัน กันหลายคนเลย แต่กำลังรอความชัดเจนก่อนว่า ปีนี้ทาง สอวน. จะอนุญาติให้ ม.1-ม.2 มีสิทธิ์สอบหรือไม่ (เพราะมีข่าวแว่วมาว่า สอวน. จะให้เด็ก ม.1-ม.2 สอบได้ เฉพาะวิชาคณิตและคอมพิวเตอร์เท่าน้ัน ส่วนวิชา ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี และดาราศาสตร์ จะต้องรอข้อสรุปที่แน่นอนของทาง สอวน. ก่อนครับ

ปล.) สำหรับ สอวน. ดาราศาสตร์ หลายคนที่โรงเรียนมีความใฝ่ฝันมากครับ เพราะคุณครูที่สอนวิชานี้ สอนดีมากๆ และทุ่มเทการสอนให้เด็กมีความรู้จริงๆ ครับ รักและนับถือคุณครูท่านนี้มากครับ :please:

~ArT_Ty~ 15 กรกฎาคม 2010 18:23

ตำราสอวน. ไมมีดาราศาสตร์เหรอครับ

คusักคณิm 15 กรกฎาคม 2010 18:42

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat (ข้อความที่ 93131)
เพื่อนๆ ที่ห้อง ปีนี้กะว่าจะไปสอบดาราศาสตร์ ม.ตัน กันหลายคนเลย แต่กำลังรอความชัดเจนก่อนว่า ปีนี้ทาง สอวน. จะอนุญาติให้ ม.1-ม.2 มีสิทธิ์สอบหรือไม่ (เพราะมีข่าวแว่วมาว่า สอวน. จะให้เด็ก ม.1-ม.2 สอบได้ เฉพาะวิชาคณิตและคอมพิวเตอร์เท่าน้ัน ส่วนวิชา ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี และดาราศาสตร์ จะต้องรอข้อสรุปที่แน่นอนของทาง สอวน. ก่อนครับ

ปล.) สำหรับ สอวน. ดาราศาสตร์ หลายคนที่โรงเรียนมีความใฝ่ฝันมากครับ เพราะคุณครูที่สอนวิชานี้ สอนดีมากๆ และทุ่มเทการสอนให้เด็กมีความรู้จริงๆ ครับ รักและนับถือคุณครูท่านนี้มากครับ :please:

ดูจาก ศูนย์ที่รับสมัคร ของบางที่นะครับ
 ดาราศาสตร์ ม.ต้น >> นักเรียนระดับชั้น ม. ต้น อายุไม่เกิน 15 ปี ในวันที่ 1 มกราคม 2554 และไม่น้อยกว่า 14 ปี บริบูรณ์ในวันที่ 31 ธันวาคม 2554
คอม/Physics/Maths>>นักเรียนไม่เกินชั้น ม.5
ดาราศาสตร์ ม.ปลาย>> เป็นนักเรียนที่กำลังศึกษาอยู่ไม่เกินชั้น ม. 5 มีอายุไม่เกิน 19 ปี บริบูรณ์ในปี พ.ศ. 2554
Biology>>ไม่เกินม.6
Chem>>เฉพาะ ม.4-5
:):):):)

Siren-Of-Step 15 กรกฎาคม 2010 18:46

บอกให้ครับ ตอนนี้ผมก็ยังสมัคร ดาราศาสตร์ ม. ต้นได้อยู่นะครับ ถึงแม้ ม.4 แล้ว 555+

Tanat 15 กรกฎาคม 2010 19:06

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 93135)
ดูจาก ศูนย์ที่รับสมัคร ของบางที่นะครับ
ดาราศาสตร์ ม.ต้น >> นักเรียนระดับชั้น ม. ต้น อายุไม่เกิน 15 ปี ในวันที่ 1 มกราคม 2554 และไม่น้อยกว่า 14 ปี บริบูรณ์ในวันที่ 31 ธันวาคม 2554
คอม/Physics/Maths>>นักเรียนไม่เกินชั้น ม.5
ดาราศาสตร์ ม.ปลาย>> เป็นนักเรียนที่กำลังศึกษาอยู่ไม่เกินชั้น ม. 5 มีอายุไม่เกิน 19 ปี บริบูรณ์ในปี พ.ศ. 2554
Chem>>เฉพาะ ม.4-5
:):):):)

ขอบคุณมากครับ คุณคนรักคณิต

ศูนย์ที่รับสมัครในกรุงเทพฯ บางแห่ง ลงในประกาศไว้ว่า รับระดับชั้นไม่เกิน ม.5 แต่พอสอบถามไปสอบถามมา บอกว่า ม.1-ม.2 ไม่มีสิทธิ์สมัคร (ยกเว้นวิชาคณิตศาสตร์และคอมพิวเตอร์) และให้รอความชัดเจนจาก สอวน. อีกทีหนึ่งครับ เพื่อนสนิทหลายคนที่ได้เหรียญทอง สสวท สพฐ พอได้ข่าวนี้ เสียความรู้สึกมากเลยครับ เพราะพวกเค้าเตรียมตัวกันมาเป็นปี แต่ไม่มีสิทธิ์ ผมฟังเพื่อนตัดพ้อแล้ว เข้าใจความรู้สึกเลย :(

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง 15 กรกฎาคม 2010 19:59

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 93135)

แล้ว ม.1 สอบได้ไหมครับ (จะไปลองซักหน่อย:))

คusักคณิm 15 กรกฎาคม 2010 21:10

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง (ข้อความที่ 93141)
แล้ว ม.1 สอบได้ไหมครับ (จะไปลองซักหน่อย:))

เห็นบาง 0 ก็มีเด็ก ม.1 สมัคร Bio ก็น่าจะได้อะ

GunUltimateID 15 กรกฎาคม 2010 21:14

ได้ข่าวมาว่าปีนี้ม1-2ยังสอบ phy chem ได้อยู่ แต่ปีหน้าไม่ได้แล้ว เพราะต้องประกาศล่วงหน้าหนึ่งปี

คusักคณิm 15 กรกฎาคม 2010 21:42

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GunUltimateID (ข้อความที่ 93146)
ได้ข่าวมาว่าปีนี้ม1-2ยังสอบ phy chem ได้อยู่ แต่ปีหน้าไม่ได้แล้ว เพราะต้องประกาศล่วงหน้าหนึ่งปี

Chem สอบได้แต่ ม.4-ม.5 (ไม่แน่ใจว่าเฉพาะบาง 0 รึป่าว) เพราะความจริงอยากสอบ Chem มากๆ

SolitudE 16 กรกฎาคม 2010 07:32

#3 เล่มนั้นละครับ ^ ^

~ArT_Ty~ 16 กรกฎาคม 2010 09:20

ปีนี้ศูนย์ ม.นเรศวร เคมีกับชีววิทยารับ ม.ต้นด้วยนะครับ

SolitudE 16 กรกฎาคม 2010 19:54

#15 น่าสนใจดีนะครับ

ดูท่าน่าจะมีน้องๆที่ทำให้พี่ๆกลัว ....

ปล.ไม่น่าหาเรื่องย้ายศูนย์เลย.......

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:33