Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   บรรณารักษ์หรืออาจารย์??? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=8621)

Jew 20 กันยายน 2009 20:34

บรรณารักษ์หรืออาจารย์???

คือก่อนอื่นก็ต้องเล่าก่อนว่าโรงเรียนผมมีบรรณารักษ์อยู่คนหนึ่งครับ
คือตอนแรกผมก็ไม่รู้หรอกคับว่าแกคือบรรณารักษ์คือแกมักจะเรียกตัวเองว่าอาจารย์ตลอดเลยน่ะครับ
ผมก็เลยคิดว่าแกคืออาจารย์มาตลอดจนวันหนึ่งผมได้ทราบความจริงว่าแกคือบรรณารักษ์
ผมก็เลยไปบอกเพื่อนว่าแกคือบรรณารักษ์แต่ไม่มีใครเชื่อและคิดว่าแกคืออาจารย์
ก็รู้อยู่แล้วใช่ไหมครับว่าแกเป็นแค่บรรณารักษ์ผมก็เลยคิดจะเรียกแกว่าบรรณารักษ์
แต่การที่แกเรียกตัวเองว่าอาจารย์นั้นแสดงว่าแกคิดว่าตัวเองเป็นอาจารย์มาตลอด !!!(บรรณารักษ์แบบนี้ก็มีด้วย)
แล้วแกก็เป็นคนชอบวางท่าเป็นอาจารย์มากเลยครับคือเรียกตัวเองว่าอาจารย์ชอบยุ่งเกี่ยวกับกิจกรรมของอาจารย์
ผมก็เลยคิดว่าไม่ควรเรียกแกว่าอาจารย์อีกต่อไปเลยไปปรึกษากับครูว่าผมสมควรเรียกแกว่าบรรณณารักษ์หรือไม่เพราะ
อาจารย์แกตอบว่ายังงี้ครับ
Tea:ทำไมจะเรียกไม่ได้แกเป็นคนดูแลระบบห้องสมุดแค่นี้ก็เรียกว่าอาจารย์ได้แล้ว
J:แต่แกเป็นบรรณารักษ์แล้วจะให้ผมเรียกอาจารย์ได้ไงครับ
Tea:เรียกได้สิเพราะแกดูแลเราแค่นี้ก็เป็นอาจารย์แล้ว
J:จะเรียกได้ยังไงครับแกเป็นบรรณารักษ์ไม่ใช่เหรอคับ???
บทสนทนาจบลงแต่เพียงเท่านี้เพราะมีเพื่อนมาขัด(น้ำเน่าเหมือนนิยายเลย:cry:)

ตอนนี้ผมก็ตกลงใจไม่ได้ว่าจะเรียกแกว่าบรรณารักษ์หรืออาจารย์ดีเรียกว่าบรรณารักษ์ก็กลัวแกรับไม่ได้(นิสัยแกหยิ่งมากกกก)เรียกอาจารย์ก ็กลัวหลอกตัวเอง
เพื่อนๆคิดว่าผมควรเรียกแกว่าบรรณารักษ์หรืออาจารย์ดีครับ:please:
คือต้องคิดหนักหน่อยเพราะแกเรียกตัวเองว่าอาจารย์มาตลอดทั้งชีวิตเรียกบรรณารักษ์ก็กลัวแกจะ....แล้วแกก็ชอบวางท่ามากๆเลยอ่ะครับ(เครีย ด)
ไว้ว่างๆจะมาแทรกรูปแกครับ

nooonuii 20 กันยายน 2009 21:13

ถ้าเป็นผม ผมจะเรียกแกว่า อาจารย์บรรณารักษ์ ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายครับ

1. คุณบรรณารักษ์ ไม่โกรธเพราะเราเรียกเขาอาจารย์

2. เราก็สมความตั้งใจคือได้เรียกแกว่า บรรณารักษ์

อย่าเครียดครับ แค่เรื่องเล็กน้อย :sung:

winlose 20 กันยายน 2009 21:13

ถ้าเป็นผม ผมก็จะยังเรียกอาจารย์อ่ะครับ เหตุผลคงเหมือนกับที่คุณครูของคุณบอกมา

Bonegun 20 กันยายน 2009 21:30

ผมก็เรียก อาจารย์ หรือ ครูเนี่ยแหละครับ
คือ ไม่รู้สิไม่เคยคิดว่าจะเรียกเค้า ด้วยคำขึ้นต้นว่า บรรณารักษ์ เลย
มันคงจะยาวไปมั้งครับ หุหุ

ความจริง ก็มีคนในโรงเรียนเคยบอกน่ะครับว่า
บุคคลากรในโรงเรียน ถ้าไม่ใช่ นักการภารโรง คนขายอาหาร ยาม ฝ่ายธุรการ (แม๊ ตัดไปโคตรเยอะ )
เรียกครูไว้ก็ไม่เสียหายครับ

[SIL] 21 กันยายน 2009 20:50

บางครั้ง สุนัขยังเป็นครูได้เลยครับ :laugh:

Kaito KunG 21 กันยายน 2009 21:37

บรรณารักษ์ก็เป็นอาจารย์ได้นะครับ

ครูนะ 22 กันยายน 2009 00:34

เรียกอาจารย์ไปเลยครับ อย่าไปถืออะไรมาก เพราะถ้าเรียกบรรณารักษ์แล้วแกจะไม่ชอบ
บางครั้งในสังคม อะไรที่ทำให้คนอื่นชอบก็ต้องทำ ถ้าเรื่องที่ทำมันไม่ได้เป็นเรื่องเสียหายอะไร
ผมมองว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ทำได้ ไม่ได้เสียหายอะไร

Jew 23 กันยายน 2009 12:49

คิดๆก็น่าสงสารแกนะครับ
ผมเพิ่งรู้ว่าแกเองก็มีปมด้อย.....

m_Innocent 25 กันยายน 2009 20:33

ผมเจอใครก็เรียก อาจาน หมด อ่า

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 07:25