Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=31)
-   -   แนะนำมหิดลหน่อยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=13741)

luciferluffy 20 พฤษภาคม 2011 20:17

แนะนำมหิดลหน่อยครับ

คือว่าตอนนี้อยุ ม.2 อยากสอบมหิดล เค้าสอบวิชาไรบ้างเหรอคับ
แล้วผมต้องวางแผนเตรียมตัวสอบอย่างไงบ้างคับ

ขอบคุนคับ

XCapTaiNX 20 พฤษภาคม 2011 20:39

สอบ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ครับ

so dem a com 20 พฤษภาคม 2011 20:58

แล้วข้อสอบยากไหม ครับ วิชาคณิตศาสตร์ อ่ะครับ

XCapTaiNX 20 พฤษภาคม 2011 21:01

ก็ขึ้นอยู่กับความพร้อมครับ(ยากเล็กน้อย) ส่วนมากจะทำไม่ทันกัน

luciferluffy 21 พฤษภาคม 2011 20:19

แล้วอังกริด เค้าไม่สอบกันเหรอคับ

fuukun 21 พฤษภาคม 2011 20:35

สอบแค่สองวิชาไม่ใช่หรอคะ

XCapTaiNX 21 พฤษภาคม 2011 22:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ luciferluffy (ข้อความที่ 117435)
แล้วอังกริด เค้าไม่สอบกันเหรอคับ

ไม่สอบนะครับ(ปี 54) จะสอบอีกทีเมื่อเข้าโรงเรียนได้แล้ว (วัดว่าจะเรียนวิชาอังกฤษอยู่ในระดับไหน)ครับ :)

yellow 22 พฤษภาคม 2011 12:50

อยากสอบมหิดล ก็มีหลายทาง

1 สอบตรงกับ กสพท เฉพาะ แพทย์ กับ ทันตแพทย์

2 สอบตรงกับทาง ม.มหิดล

3 สอบรวมในระบบ admission

:)

จูกัดเหลียง 22 พฤษภาคม 2011 13:17

#8 จขกท. หมายถึง โรงเรียนไม่ใช่เหรอครับ :haha:

yellow 22 พฤษภาคม 2011 14:06

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง (ข้อความที่ 117478)
#8 จขกท. หมายถึง โรงเรียนไม่ใช่เหรอครับ :haha:

ไม่เห็นบอกตรงไหนว่าเป็นโรงเรียน :haha:

luciferluffy 22 พฤษภาคม 2011 20:11

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ XCapTaiNX (ข้อความที่ 117461)
ไม่สอบนะครับ(ปี 54) จะสอบอีกทีเมื่อเข้าโรงเรียนได้แล้ว (วัดว่าจะเรียนวิชาอังกฤษอยู่ในระดับไหน)ครับ :)

ที่สอบโรงเรียนได้แล้วนี้หมายความว่า เราสอบและสามรถเข้าเรียนมหิดลได้แล้วใช่ไหมคับ แล้วถ้าอังกริดได้ไม่ค่อยดีอะคับ เค้าจะรับไหม

แล้วส่วนมากคะนิด กับ วิทย์ออกเรื่องไรอะคับ ของปีที่ผ่านมา

Amankris 22 พฤษภาคม 2011 20:47

#11 ไม่รับครับ แม้ว่าจะเก่งเลข&วิทย์มากแค่ไหนก็ตาม

เค้าจะให้คุณเซ็นยกเลิกสัญญาทุนที่ทำไว้ แล้วก็เชิญออก

ดังนั้นต้องหาโรงเรียนอีกแห่งสำรองไว้ด้วยนะครับ

ปล. ถ้าใครเชื่อข้อความข้างต้น ให้ลองไปหาหญ้าหน้าบ้านนะครับ น่าจะอร่อย ลองชิมดู

XCapTaiNX 22 พฤษภาคม 2011 21:46

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ luciferluffy (ข้อความที่ 117516)
ที่สอบโรงเรียนได้แล้วนี้หมายความว่า เราสอบและสามรถเข้าเรียนมหิดลได้แล้วใช่ไหมคับ แล้วถ้าอังกริดได้ไม่ค่อยดีอะคับ เค้าจะรับไหม

คือ เราเข้ามาเรียนในมหิดลแล้ว อาทิตย์แรกจะมีสอบวัดความรู้ภาษาอังกฤษครับ ไม่ต้องกลัวว่าคะแนนจะน้อยครับ ผมก็น้อยเหมือนกัน :happy:

Keehlzver 01 สิงหาคม 2011 21:49

เป็นยังไงล่ะ เจอ Amankris กวนเข้าไปเต็มๆ :laugh:

ถ้าอยู่ม.2 เตรียมตัวสอบมหิดลวิทยานุสรณ์ก็คือสอบเข้าเรียนต่อม.4 ปกตินั่นแหละที่ต้องสอบสองรอบ ใช้ความรู้วิทย์คณิตแน่นๆไปสอบ คณิตโหดมากๆครับพอๆกับสอวน. แต่ถ้าทำได้ก็ไม่ใช่ปัญหา ตอนนี้ยังฝึกทัน

แต่ถ้าเป็นสอบเข้ามหาลัยมหิดลก็อีกเรื่องเลยอันนี้ไว้ม.6ค่อยไปสอบครับ จะกสพท.(ซึ่งต้องข้ามศพผมไปก่อน ;)) สอบตรง หรือ Admission กลางก็แล้วแต่

ส่วนที่ความเห็นบนๆบอกมานั่น เขาหมายถึงสอบติดโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์แล้ว
จะมีการสอบวัดระดับภาษาอังกฤษในโรงเรียน ซึ่งมันก็ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษครับ เพียงแต่เจอคุณ Amankris ปล่อยมุขไป อาจจะทำให้ตกใจกลัวได้ :D แค่สอบวัดระดับภาษาอังกฤษได้คะแนนน้อยเชิญออกนี่ก็บ้าแล้วครับ :laugh:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 12:50