Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=5)
-   -   โจทย์ท้าทาย(คิดเอง) (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=9890)

บัวขาว 06 กุมภาพันธ์ 2010 09:03

โจทย์ท้าทาย(คิดเอง)

ไมเคิล แจ็คสัน คิดค้นหุ่นยนต์ moonwalk 1 เพื่อส่งไปดวงจันทร์แล้วจะเปิดเพลง THRIller ที่มีความยาว 309วินาที แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

สมมติให้ดวงจันทร์ห่างจากโลก 240000ไมล์ และเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาที

คิดให้ได้ละกันจะมาเฉลย:haha::haha::unsure:

Siren-Of-Step 06 กุมภาพันธ์ 2010 11:25

ผมมีอีก 1 ครับ

จงหาค่า $$\sqrt{15*16*17*18+1}$$

คงคุ้น ๆ กันนะครับ สงวนสิทธิ์เฉพาะเด็กประถมเท่านั้นนะครับ
:laugh:

คusักคณิm 06 กุมภาพันธ์ 2010 12:11

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 78027)

จงหาค่า $$\sqrt{15*16*17*18+1}$$

คงคุ้น ๆ กันนะครับ สงวนสิทธิ์เฉพาะเด็กประถมเท่านั้นนะครับ

ตอบ 271 ครับผม :great:

Siren-Of-Step 06 กุมภาพันธ์ 2010 12:12

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 78030)
ตอบ 271 ครับผม :great:

ถูกครับ :great:;)

banker 06 กุมภาพันธ์ 2010 14:29

ข้อนี้ไม่จำกัดเด็กประถม งั้นปู่ขอเล่นมั่ง :haha:

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ บัวขาว (ข้อความที่ 78019)
ไมเคิล แจ็คสัน คิดค้นหุ่นยนต์ moonwalk 1 เพื่อส่งไปดวงจันทร์แล้วจะเปิดเพลง THRIller ที่มีความยาว 309วินาที แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

สมมติให้ดวงจันทร์ห่างจากโลก 240000ไมล์ และเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาที

คิดให้ได้ละกันจะมาเฉลย:haha::haha::unsure:

ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์

อ้างอิง:

จะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที
แปลว่าอะไร

ถ้าเป็นโจทย์ปัญหาเชาว์ ก็ตอบว่า เพลงยาวแค่ไหน ก็ใช้เวลาอัดเท่านั้น .... 309 วินาที จะอัดอะไรเป็นวันๆ

Siren-Of-Step 06 กุมภาพันธ์ 2010 14:41

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 78027)

เฉลย

$\sqrt{15*16*17*18+1}$
$\sqrt{15*(15+1)*(15+2)*(15+3)+1}$
$\sqrt{15(15+3)*(15+1)(15+2)+1}$
$\sqrt{(15^2+45)*(15^2+45+2)+1}$
Let's $15^2+45 = a$

$\rightarrow$ $\sqrt{a(a+2)+1}$

???

หยินหยาง 06 กุมภาพันธ์ 2010 14:52

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker (ข้อความที่ 78044)
ข้อนี้ไม่จำกัดเด็กประถม งั้นปู่ขอเล่นมั่ง :haha:

ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์

แปลว่าอะไร

ถ้าเป็นโจทย์ปัญหาเชาว์ ก็ตอบว่า เพลงยาวแค่ไหน ก็ใช้เวลาอัดเท่านั้น .... 309 วินาที จะอัดอะไรเป็นวันๆ

คุณปู่ ไม่ต้องเข้าใจโจทย์หรอกครับ เพราะมันเป็น โจทย์ท้าทาย(คิดเอง) เค้าอุตส่าห์วงเล็บบอกเป็นนัยแล้วว่า ให้คิดเอาเอง ห้ามถาม
:haha::haha::haha:

บัวขาว 06 กุมภาพันธ์ 2010 14:59

คืออย่างนี้ครับคุณbankerเสียง1วิก็คือช่วงหนึ่งของเพลงก็จริงครับ แต่มันอยู่ในโลกนี้ครับ
ดวงจันทร์ห่างโลกตั้ง240000ไมล์ เราจะอัดเพลงข้ามโลกนะครับ คือส่งดาวหนึ่งไปดาวหนึ่งยิ่งต้องใช้เวลานานเป็นวันๆ
อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโลก ซึ่งใช้เวลาอัดเป็นชั่วโมง เข้าใจหรือยังครับคุณbankerอีกอย่างครับเขาส่งมาเป็นคลื่นเสียงคือเป็นเสียงที่คนอยู่บนดวงจันทร์ก็ได้ยินครับ

NTV 06 กุมภาพันธ์ 2010 15:33

ขออนุญาตทำต่อจากคุณ Siren_Of_Step นะครับ

ปล.ไม่รู้วิธีใช้ Latex ครับ เลยลงรูปมาแทน :happy:

banker 06 กุมภาพันธ์ 2010 16:09

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ บัวขาว (ข้อความที่ 78059)
คืออย่างนี้ครับคุณbankerเสียง1วิก็คือช่วงหนึ่งของเพลงก็จริงครับ แต่มันอยู่ในโลกนี้ครับ
ดวงจันทร์ห่างโลกตั้ง240000ไมล์ เราจะอัดเพลงข้ามโลกนะครับ คือส่งดาวหนึ่งไปดาวหนึ่งยิ่งต้องใช้เวลานานเป็นวันๆ
อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโลก ซึ่งใช้เวลาอัดเป็นชั่วโมง เข้าใจหรือยังครับคุณbankerอีกอย่างครับเขาส่งมาเป็นคลื่นเสียงคือเป็นเสียงที่คนอยู่บนดวงจันทร์ก็ได้ยินครับ

เข้าใจแล้วครับ แต่คำตอบก็ยังแบบเดิมครับ ตอบ 309 วินาทีตามความยาวของเพลง :D

"อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโล ก"

เวลาเปิดเพลงบนดวงจันทร์ คนบนดวงจันทร์ก็จะได้ยินเดี๋ยวนั้น แต่คนบนโลกจะได้ยินอีก.......xวัน yชั่วโมง z นาที ข้างหน้า พอถึงเวลานั้นก็ค่อยเริ่มอัดเพลง โน๊ตเพลงก็วิ่งตามกันมาจนจบเพลง ก็ใช้เวลาอัดเพลงแค่ 309 วินาทีตามความยาวเพลง

เขาคงไม่เริ่มอัดตั้งแต่ตอนเริ่มเปิดเพลงบนดวงจันทร์มั๊ง รอให้เพลงมาถึงก่อนแล้วค่อยอีดก้ได้

เอ๊ะ โจทย์ถามอะไร

แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียง(ที่ส่งมาจากดวงจันทร์)ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

ตกลงบันทึกเฉพาะเสียงเพลง หรือบันทึกเสียงซ่าๆที่ยังมาไม่ถึงด้วย :D

อ้อ ... เวลาส่งภาพหรือเสียงมา เขาไม่ส่งเป็นคลื่นเสียงมานะครับ เพราะมันมาไม่ถึง ต้องแปลงเป็นคลื่นวิทยุ หรือคลื่นแม่เหล็กก่อน จึงจะส่งมา ทางโลกได้รับแล้ว จึงค่อยแปลงเป็นภาพและเสียงอีกที (ผมเข้าใจอย่างนั้น)

บัวขาว 06 กุมภาพันธ์ 2010 20:49

1.คุณbankerครับผมบอกว่าเป็นเรื่องสมมติในโจทย์แล้วไม่ใช่หรือครับเพราะยังไงเสียงก็เดินทางผ่านสุญญากาศไม่ได้อยู่แล้วครับ
2.ส่วนเรื่องอัดเสียงนั้นคลื่นแม่เหล็กอะไรผมไม่รู้หรอกครับ แต่โจทย์บอกว่ามีหุ่นยนต์ด้วยดังนั้นต้องมียานโคจรรอบดวงจันทร์เพื่อนำไปที่ดวงจันทร์

ยกตัวอย่างให้เข้าใจเกี่ยวกับโจทย์ครับ
ถ้าดวงอาทิตย์กระพริบแสงหนึ่งครั้ง=1วิ แสงก็จะเดินทางมายังโลกเราใช้เวลา8นาทีนี่แค่1วิเท่านั้นถ้ามีการกระพริบครั้งต่อไปอยากจะนับก็ต้องรอทุก8นาทีทุกครั้งไปเรื่อยๆ(รวมกับ เวลารอด้วย)
คล้ายกับข้อที่ผมตั้งขึ้นมาครับเพียงแต่ผมเปลี่ยนเป็น309วิเท่านั้น คล้ายกับแสงกระพริบที่เหมือนเสียง1วิ ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์นั้นผมไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับอย่าว่ากันเลยนะครับ
3.ส่วนเรื่องการบันทึก นั้นคืออย่างงี้ครับพอเสียงมาครั้งหนึ่งแล้ว เราก็จะกดหยุดชั่วคราวไว้รอจนกว่าครั้งที่23456......โดยเว้นช่วงห่างเท่าๆกันจนกว่าจะจบเพลงครับ คล้ายกับพระอาทิตย์นั่นแหละครับ
สุดท้ายขอเฉลยเลยนะครับ

ใช้เวลา18540000วิ หรือ 309000 ชม หรือ 12875วัน หรือ 429 เดือน หรือ 35ปี

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 15:47