Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คอมบินาทอริก (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=16)
-   -   แนะนำหนังสือคอมบินาทอริกด้วยครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=12981)

naphat 02 กุมภาพันธ์ 2011 13:57

แนะนำหนังสือคอมบินาทอริกด้วยครับ

ช่วยแนะนำหนังสือคอมบินาทอริก ที่ดีให้ด้วยครับ

kanakon 02 กุมภาพันธ์ 2011 14:01

ถ้าเป็นเมื่อก่อน (นานมาก) ผมใช้ 102 Combinatorics และพวก problem solving ครับ

แต่สมัยนี้ไม่รู้ว่า ยังฮิตกันอยู่หรือเปล่า

{ChelseA} 02 กุมภาพันธ์ 2011 20:40

ขอบคุณที่มาแนะนำครับพี่ ไม่เห็นนานเลย

naphat 03 กุมภาพันธ์ 2011 12:08

ขอรายละเอียดเกี่ยวหนังสือด้วยครับ เช่นหน้าปก สำนักพิมพ์ และอื่น ๆ ขอคุณมากครับ

-Math-Sci- 03 กุมภาพันธ์ 2011 20:27

สอวน. ไม่ดีหรอครับ ?

naphat 04 กุมภาพันธ์ 2011 10:59

ในหนังสือ สอวน มีเนื้อหาพอประมาณ แต่โจทย์&เฉลยน้อยครับ

LightLucifer 04 กุมภาพันธ์ 2011 19:58

ผมว่าของ สอวน นี่ทำออกมาได้ดีนะครับ(มีเรขาคณิตที่ผมว่าไม่ค่อยดี)

สวน 102 ของ titu ผมก็ว่า classic ดีนะครับ แต่ผมไม่ชอบทำโจทย์คอมบิภาษาอังกฤษ เพราะอ่านไปอ่านมาแล้วงงได้ง่ายๆ =="

kongp 09 มีนาคม 2011 22:09

Analytic Combinatorics ของ Flajolet&Sedgewick เล่มใหม่ มีสองเวอร์ชั่นออกพร้อมๆ กัน ลองหาอ่านดูครับ

กระบี่ทะลวงด่าน 03 ตุลาคม 2011 22:29

principle and technique in combiฯ

kongp 31 มกราคม 2012 18:14

ถ้าเป็น Discrete Mathematics ก็มีที่น่าสนใจของ J.P. Tremblay and R. Manohar กับ หนังสือทุกเล่มของ D.E. Knuth กับ Companion to Concrete Mathematics โดย Z.A. Malzak รวมถึงหนังสือภาษาไทย ของอาจารย์ สมชาย จูตระกูล จาก Nectec แต่ไม่อยากแนะนำมากกว่านี้ กลัวคุณไปเจอผิดเวอร์ชั่น

บางคนได้อ่าน 1-2 เล่มก็เอาไปใช้ได้แล้ว เพราะเค้ามีประสบการณ์ส่วนตัวด้านนี้ ใครไม่มีพื้นเลยก็โชคดีอยู่ที่ได้ศึกษาอะไรใหม่ๆ หาเล่มที่ตีพิมพ์ใหม่ก็ดีน่าอ่าน แถมมีแอพลิเคชั่นโชว์มากกว่าเก่า :)

วะฮ่ะฮ่า03 31 มกราคม 2012 18:29

หนังสือของสอวน.ก็ดีครับ หรือจะเป้นโลกคอมบินาทอริก ของ ดร.ดำรงค์ ทิพโยธาก็ดีครับ

Ulqiorra Sillfer 31 มกราคม 2012 19:00

สอวน นี่ก็ใช้ได้นะครับ โจทย์เยอะอยู่

วะฮ่ะฮ่า03 31 มกราคม 2012 19:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ulqiorra Sillfer (ข้อความที่ 132415)
สอวน นี่ก็ใช้ได้นะครับ โจทย์เยอะอยู่

ติดปัญหาคือโจทย์ส่วนมากไม่มีเฉลยให้ครับ จะมีก็เฉพาะโจทย์ตัวอย่าง
แต่ก็ถือว่าดีแล้วครับ เพราะโจทย์ที่ให้ตัวอย่างมานำไปประยุกต์ได้กับโจทย์ท้ายบท

kongp 31 มกราคม 2012 23:00

เฉลยจำเป็นมาก ปัญหาท้ายบทจะเรียกว่าเป็นเนื้อหาอีกครึ่งหนึ่งก็ว่าเกือบได้ และกว่าจะเอาไปใช้ได้คณิตศาสตร์อย่างเดียวไม่พอซะด้วย ดังคำว่า Mathematics is Queen of Science

kongp 16 กุมภาพันธ์ 2012 18:45

อ่านไปเรื่อยๆ นะครับ บางทีกลับมาอ่านหลังจาก 10-20 ปีก็จะมองได้อีกมุมมอง เคยเห็นคนอัดเนื้อหาเข้าหัวแบบเต็มที่ สุดท้ายก็โดนว่างั้นๆ เพราะเจอคนสายฟิสิกส์ สายวิศวกรรม เค้ามองผลมากว่า คำข่ม หรือ ชื่อเสียงจอมปลอม นักวิทยาศาสตร์รุ่นใหม่ก็มีแต่จะล้มทฤษฏี อาจเพราะปฏิบัติจริงไม่ได้กันเพราะผลประโยชน์จากการค้ากีดกัน ผมก็งงว่าขอบเขตมันมีนิยามด้วยรึ หากมีก็ดีตรงชัด

เนื้อหาคล้ายกันก็มี Concrete mathematics, Discrete mathematics, Combinatorics, Algorithemics etc. ทำไงได้ละนะก็ชีวิตจริงมีแง่มุมให้ถกกันเยอะไปหมด เช่น เรื่องนั้นเรื่องนี้มันเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ต่างหาก ผมดูรายการทีวีเกี่ยวกับมาเลเซีย นัยว่าถูกฝรั่งเนเธอร์แลนด์ปกครองมา 300 ปี ก่อนได้รับเอกราชอย่างในปัจจุบัน แบบนี้แสดงว่าทางฝรั่งเจริญกว่ามากปกครองประเทศแถบมลายูตั้งแต่ยังเป็นชาวเผ่าตามเกาะ ก็ไม่แปลกที่จะมีตำรามากมาย เพราะผ่านมานานโข เราคงประมาณความเจริญสูงสุดไม่ออก

ผมเองติดตามมาตลอด เห็นอาจารย์ชาวเอเชียทำโปรแกรมที่ใช้คณิตศาตร์เรื่องนี้ทำเกมส์ พวกปัญญาประดิษฐ์ พวกกราฟิก เป็นต้น แต่กระนั้นก็คือการเรียนรู้ไม่ใช่คิดแบบบูรณาการณ์ครบกระบวนการ เพราะอ่านตำรามาใช้ความจำเยอะ ฝรั่งเองก็ปรับตำรานัยว่าให้เป็นมิตร Friendly เช่น ใช้ศัพท์ง่ายขึ้น
ลดทอนสิ่งที่ไม่จำเป็นออก เหมือนว่าตามตลาดมากๆ อยากให้เราเรียน บางทีนะเจอหนังสือเท็กซ์ลดเหลือ 50 บาทต่อเล่ม งงเป็นตาแตก !!!!!!!!!!!

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 13:25