Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   วิทยาศาสตร์หน่อยนะครับ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10005)

napolsmath 15 กุมภาพันธ์ 2010 21:38

วิทยาศาสตร์หน่อยนะครับ

วันนี้ผมอ่านหนังสือวิืทยาศาสตร์ืแล้วพบว่า หน่วยวัดอุณหภูมิ ทำไมใช้ องศาเควินละครับ
องศามันมี4นี่ครับ
1.องศาเซลเซียส
2.องศาโรมอร์
3.องศาฟาเรนไฮด์
4.องศาเควิน
ทำไมหนังสือไม่ใช้ทั้ง 4 องศาละครับ:please:

คusักคณิm 15 กุมภาพันธ์ 2010 21:47

องศาเซลเซียสใช้กับแพร่หลายทั่วโลกในชีวิตประจำวัน จะยกเว้นก็มีสหรัฐอเมริกาและประเทศจาไมกาเท่านั้นที่นิยมใช้หน่วยองศาฟาเรนไฮต์ แต่ในประเทศดังกล่าว องศาเซลเซียสและเคลวินก็ใช้มากในด้านวิทยาศาสตร์

Pakpoom 15 กุมภาพันธ์ 2010 21:48

จำได้ว่าอาจารย์ที่สอนพิเศษบอกว่า

องศาเควินจะใช้ในการอะไรอ่ะเค้าเรียกไรนะ พวกอย่างเป็นพิธีการอ่ะ ใช้อย่างเป็นทางการ เป็นศัพท์เฉพาะทางวิทยาศาสตร์ พวกงานวิทยาศาสตร์ต่างๆ จะมีการบรรยายออกมา

ง่ายๆก็น่าจะใช้พวกงานที่จริงจังอ่ะครับ ผมเลือกใช้คำไม่ถูกอ่ะ ลืมๆ -*-

แต่ โรมอร์ เห็นว่าไม่ได้ใช้แล้วรึป่าว

SolitudE 16 กุมภาพันธ์ 2010 05:59

เคลวิน (K)

ไม่ใช่ องศาเคลวิน

napolsmath 16 กุมภาพันธ์ 2010 09:52

ขอบคุณครับ:happy:

neverdie_keen 16 กุมภาพันธ์ 2010 20:50

หน่วย SI อ๊ะป่าว

Puriwatt 18 กุมภาพันธ์ 2010 19:39

ที่จริง องศาเซลเซียสและเคลวิน จะมีขนาดสเกลเท่ากัน แต่อ้างอิงที่จุดต่างกัน

โดย องศาเซลเซียส จะอ้างอิงที่ จุดเยือกแข็งของน้ำ (0 องศาเซลเซียส ) แต่เคลวิน จะอ้างอิงที่ ศูนย์องศาสมบูรณ์ (-273.15 องศาเซลเซียส )

สูตร เคลวิน = องศาเซลเซียส + 273.15

เคลวิน ใช้มากในด้านวิทยาศาสตร์ที่เกี่ยวกับ แก๊ส(ด้านกายภาพ) ครับ

Puriwatt 18 กุมภาพันธ์ 2010 19:50

(ตัวอย่างการนำไปใช้งาน) ลองดูกฎรวมแก๊ส ก่อนครับ

กฎรวมแก๊ส $\dfrac{P_1V_1}{T_1} = \dfrac{P_2V_2}{T_2} $

เราสามารถเปลี่ยนให้เป็นกฎของแก๊สอุดมคติ หรือกฎแก๊สสมบูรณ์ โดยอาศัยกฎของอาโวกาโดร ได้ดังสมการ

$PV = nRT$

โดยที่
V เป็นปริมาตรของแก๊ส หน่วยเป็นลูกบาศก์เมตร
P เป็นความดันของแก๊ส หน่วยเป็นปาสกาล (หรือพาสคัล)
T เป็นอุณหภูมิอุณหพลวัต หน่วยเป็นเคลวิน
n เป็นจำนวนโมลของแก๊ส
R เป็นค่าคงตัวแก๊สอุดมคติ (ประมาณ 8.3145 จูลต่อ(โมล เคลวิน))

Siren-Of-Step 18 กุมภาพันธ์ 2010 20:22

ขอความรู้ ด้วยครับ

การได้เปรียบเชิงอุดมคติ กับ เชิงปฏิบัติแตกต่างกันอย่างไร

Puriwatt 18 กุมภาพันธ์ 2010 23:13

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 79421)
ขอความรู้ ด้วยครับ

การได้เปรียบเชิงอุดมคติ กับ เชิงปฏิบัติแตกต่างกันอย่างไร

ในเชิงปฏิบัติ ก๊าซจริงที่มีความหนาแน่นสูงขึ้น จะมีพฤติกรรมผิดจากก๊าซในอุดมคติไปมาก J.D. ven der Waals ได้ปรับปรุงเป็นสมการของก๊าซจริงให้ถูกต้องยิ่งขึ้นดังนี้ $(P+\dfrac{an^2}{V^2})(V-nb) = nRT$ :sung:

ในบางกรณียังมีความร้อนที่เกิดจากการอัด/ขยายตัว และมีการถ่ายเทพลังงานกับสิ่งแวดล้อมอีกด้วย ลองหาดูเพิ่มเติมครับ

LightLucifer 19 กุมภาพันธ์ 2010 17:35

เคยเรียนนิดหน่อยใน thermodynamic อ่ะครับ ยากมากๆๆ T_T

GaO 19 กุมภาพันธ์ 2010 20:21

เคลวิน เป็นหน่วยวัดอุณหภูมิระบบ SI (ระบบสากลของโลก) เนื่องจาก 0 เคลวิน เป็นอุณหภูมิตำ่สุดที่เป็นไปได้ (ศูนย์สัมบูรณ์) จึงนิยมใช้มากกว่าหน่ยวอื่นๆ ป่ะ:huh:

napolsmath 19 กุมภาพันธ์ 2010 20:54

มีอีกคำถามที่ผมสงสัยครับ
สูตร...
$\frac{x}{B.P.}-\frac{F.P.}{F.P.}$
ในสูตรนี้ผมรู้อย่างเดียวคือ

B.P.=(boiling point)จุดเดือด
F.P.=(freezing point)จุดเยือกแข็ง

ช่วยบอหน่อนนะครับว่าสูตรนี้ใช้หาอะไรครับ:please:

Siren-Of-Step 19 กุมภาพันธ์ 2010 21:01

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ napolsmath (ข้อความที่ 79521)
มีอีกคำถามที่ผมสงสัยครับ
สูตร...
$\frac{x}{B.P.}-\frac{F.P.}{F.P.}$
ในสูตรนี้ผมรู้อย่างเดียวคือ

B.P.=(boiling point)จุดเดือด
F.P.=(freezing point)จุดเยือกแข็ง

ช่วยบอหน่อนนะครับว่าสูตรนี้ใช้หาอะไรครับ:please:

สูตรนี้ผิดครับ

napolsmath 19 กุมภาพันธ์ 2010 21:33

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step (ข้อความที่ 79525)
สูตรนี้ผิดครับ

ผิดยังไงครับมันอยู่ในชีทเรียนวันเสาร์อะครับ:sweat:เศร้า

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:25