Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=25)
-   -   เด็กไทยกวาด 3 ทอง แข่งขันคณิตศาสตร์ IMC (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5785)

คusักคณิm 31 ตุลาคม 2008 22:33

เด็กไทยกวาด 3 ทอง แข่งขันคณิตศาสตร์ IMC

เด็กไทยกวาด 3 ทอง แข่งขันคณิตศาสตร์ [31 ต.ค. 51 ]

ที่โรงแรมเชียงใหม่ภูคำ จ.เชียงใหม่ เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 30 ต.ค. นายวินัย รอดจ่าย รองเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) เป็นประธานมอบรางวัลและปิดการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ 2551 หรือ International Mathematic Competition 2008 (IMC) ซึ่งมีตัวแทนนักเรียน 800 คน จาก 25 ประเทศร่วมแข่งขัน ผลการแข่งขันปรากฏว่า ระดับประถมศึกษา เด็กไทยได้รางวัลชนะเลิศ 2 เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน 14 เหรียญทองแดง นักเรียนที่ได้เหรียญทอง ได้แก่ ด.ช.กฤตเมธ เล้งรักษา นักเรียน ชั้น ป.5 ร.ร.กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย และ ด.ช.เจตพนธ์ เทพอวยพร นักเรียนชั้น ป.6 ร.ร.อนุบาลนครราชสีมา

ส่วนระดับมัธยมศึกษา ได้ 1 เหรียญทอง 14 เหรียญเงิน 8 เหรียญทองแดง นักเรียนที่ได้รับเหรียญทอง ได้แก่ ด.ช.อุทัยพล ตันติพงศ์พิพัฒน์ นักเรียนชั้น ม.3 ร.ร.กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำหรับประเภททีมนั้น ประเทศไทยไม่ได้รับรางวัล โดยระดับประถมศึกษา อันดับ 1 เป็นทีมจากไต้หวัน อันดับ 2 ทีมจากสาธารณรัฐประชาชนจีน และอันดับ 3 ทีมจากฮ่องกง ส่วนระดับมัธยมศึกษา ทีมจากสาธารณรัฐประชาชนจีน กวาดทั้ง 3 อันดับ

นายปราโมทย์ ขจรภัย ประธานฝ่ายวิชาการและออกข้อสอบ IMC กล่าวว่า ก่อนการแข่งขันไม่ได้คาดหวังว่าเด็กไทยจะได้รับรางวัลเหรียญทอง เพราะแต่ละประเทศมีการพัฒนาหลักสูตรการเรียนการสอนด้านคณิตศาสตร์กันอย่างมาก โดยเฉพาะประเทศจีนที่ได้รับรางวัลกันมาก ขณะที่ประเทศไทยเริ่มพัฒนามา 12 ปีที่แล้ว และเมื่อดูแนวโน้มการพัฒนาแล้วก็ถือว่าดีขึ้น เพราะก่อนนี้เด็กไทยเข้าแข่งขันมักจะไม่ได้รับเหรียญรางวัลเลย

ด.ช.เจตพนธ์ เทพอวยพร หรือน้องพร้อม นักเรียน ชั้น ป.6 ร.ร.อนุบาลนครราชสีมา เจ้าของรางวัลเหรียญทองระดับประถมศึกษา กล่าวว่า ยอมรับว่าข้อสอบยาก แต่ก็พยายามทำอย่างดีที่สุด คิดว่าการเรียนคณิตศาสตร์ต้องมีความเข้าใจ ไม่เช่นนั้นจะทำโจทย์ไม่ได้ ขณะที่ ด.ช.อุทัยพล ตันติพงศ์พิพัฒน์ หรือน้องเต่า นักเรียนชั้น ม.3 ร.ร.กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย เจ้าของเหรียญทองระดับมัธยมศึกษา กล่าวว่า ก่อนการแข่งขันไม่ได้คาดหวังว่าจะได้เหรียญ เนื่องจากข้อสอบค่อนข้างยาก ส่วนเทคนิคการเรียนคณิตศาสตร์ให้เก่งนั้นต้องตั้งใจเรียนในห้องเรียน มีอะไรไม่เข้าใจต้องถามครูและไม่ควรใช้วิธีท่องจำ ต้องอาศัยความเข้าใจ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับภาพรวมของการแข่งขันในระดับประถมศึกษา นักเรียนจากประเทศจีนได้เหรียญทองมากที่สุด 7 เหรียญ รองลงมาเป็นไต้หวัน 6 เหรียญทอง และฮ่องกง 4 เหรียญทอง ส่วนระดับมัธยมศึกษาประเทศจีนได้ 17 เหรียญทอง รองลงมาเป็นฮ่องกง 4 เหรียญทอง และไต้หวัน 2 เหรียญทอง นอกจากนี้นักเรียนจีนยังทำคะแนนเต็มสูงสุดเพียงคนเดียวจากนักเรียนที่เข้าแข่งขันทั้งหมด:cool:

Mathephobia 31 ตุลาคม 2008 22:36

ใครมีข้อสอบไหมครับ
ว่าแต่ทำไมเจ้าภาพได้น้อยจังเลยครับ เหรียญทองนี่ ???
จีนตั้ง 17 เหรียญทอง
ปล.ใครมีข้อสอบบ้างครับ อยากเห็น ๆ

tatari/nightmare 31 ตุลาคม 2008 22:39

อืมเด็กไทยนี่เก่งจิงๆเลยนะครับได้เหรียญทองตั้งเยอะหนะ เก่งครับเก่ง 555+

Anonymous314 31 ตุลาคม 2008 22:42

รู้สึกว่าตัวจริงที่ได้ไปแข่งของ ม.ต้นที่ต้น ๆ สละสิทธิ์ไปเยอะเลยครับ คนอื่นเลยมาแทน :)

tatari/nightmare 31 ตุลาคม 2008 22:51

พวกจีนที่มาแข่งนี่ก้อคงไม่เก่งเท่าไรสำหรับประเทศเค้าล่ะมั้ง ตัวเก่งๆก็ไปเข้า Imo กันหมด
ทำไมไทยไม่เอาที่ 1 ล่ะครับ เป็นเจ้าภาพทั้งทีต้อง show สปริต เจ้าภาพ
ปล. นี่เป็นเพียงการไซโค

คusักคณิm 01 พฤศจิกายน 2008 17:34

ในการแข่ง มี 25 ประเทศ เอง :p

[SIL] 01 พฤศจิกายน 2008 18:42

กรุงเทพคริสเตียนนี่ โหดๆทั้งนั้นนะครับ
Ex. คุณ พศิน มนูรังษี , คุณหยินหยาง :great:

dektep 03 พฤศจิกายน 2008 10:03

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 (ข้อความที่ 42724)
รู้สึกว่าตัวจริงที่ได้ไปแข่งของ ม.ต้นที่ต้น ๆ สละสิทธิ์ไปเยอะเลยครับ คนอื่นเลยมาแทน :)

งั้นถ้าคุณ Anonymous314 ไปแข่งคงได้ที่หนึ่งโลกกลับมาสินะครับ เก่งครับเก่ง :please::please:

ว่าแต่พวกตัวจริงที่สละสิทธิ์นี่เขาสละสิทธิ์ไปไหนกันเหรอครับ :confused:

The jumpers 03 พฤศจิกายน 2008 11:49

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep (ข้อความที่ 42964)
งั้นถ้าคุณ Anonymous314 ไปแข่งคงได้ที่หนึ่งโลกกลับมาสินะครับ เก่งครับเก่ง :please::please:

ว่าแต่พวกตัวจริงที่สละสิทธิ์นี่เขาสละสิทธิ์ไปไหนกันเหรอครับ :confused:

ไปเข้าค่ายสสวท.รอบตุลากันครับ อย่างเช่นคุณ dektep ไงครับเก่งจังเลยยยย...:great:

dektep 03 พฤศจิกายน 2008 13:25

ผมไม่ติดตัวจริงนี่ครับ ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว :p

ว่าแต่คุณตัวบวมน้ำได้เหรียญทองแดงใช่ป่าวครับ :)

The jumpers 03 พฤศจิกายน 2008 13:34

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep (ข้อความที่ 42972)
ผมไม่ติดตัวจริงนี่ครับ ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว :p

ว่าแต่คุณตัวบวมน้ำได้เหรียญทองแดงใช่ป่าวครับ :)

ก็คุณ dektep เป็นตัวเเทนเเต่สละสิทธิ์ไงครับ(เรียกผมว่าคุณบวมน้ำก็ได้นะครับ ไม่เอาตัว!!):sweat:

dektep 03 พฤศจิกายน 2008 13:44

- - ผมไม่ได้ตัวแทนนิครับ คุณบวมน้ำ 555

The jumpers 03 พฤศจิกายน 2008 14:26

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dektep (ข้อความที่ 42974)
- - ผมไม่ได้ตัวแทนนิครับ คุณบวมน้ำ 555

โอ้...ถูกใจ:great:

เด็กรักคณิต 09 ธันวาคม 2008 22:20

อยากเก่งเหมือนคนที่ได้รางวัลอะ :laugh:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 18:11