Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   การศึกษาคณิตศาสตร์ต่อจากของม.ปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=24128)

Kornthum 07 พฤษภาคม 2018 20:52

การศึกษาคณิตศาสตร์ต่อจากของม.ปลาย

สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียนม.ปลายและผมสนใจในด้านคณิตศาสตร์ ก่อนอื่นผมไม่เคยทำข้อสอบโหดๆอย่าง สอวน.หรือข้อสอบค่ายนะครับ ผมเคยทำแต่ PAT1 แต่ผมอยากเริ่มศึกษาคณิตศาสตร์ที่สามารถตอบปัญหาของค่าย สอวน. หรือข้อสอบแข่งขันต่างๆได้ ควรศึกษาที่ตรงไหนเพิ่มเติม นอกจากของม.ปลายครับ เพราะผมไม่สามารถใช้ความรู้ส่วนนั้นตอบได้เลยครับ

nooonuii 07 พฤษภาคม 2018 21:35

ปัญหาอย่างหนึ่งของการเรียนคณิตศาสตร์ในเมืองไทยคือเราไม่สอนวิชาตรรกศาสตร์และการพิสูจน์ ถ้าจะให้แนะนำคุณควรหาหนังสือเกี่ยวกับการเขียนพิสูจน์มาอ่านและฝึกฝนให้คล่อง

Kornthum 07 พฤษภาคม 2018 22:13

ขอบคุณมากครับ มีหนังสือแนะนำไหมครับผม ผมเสียดายมากเลยครับตอนนี้ผมจะเข้าศึกษาทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ ถึงแม้จะได้เจอแต่แอพพลายแล้วแต่ก็ยังอยากศึกษาทางด้านเพียวไซน์อยู่ครับ

nooonuii 07 พฤษภาคม 2018 23:26

หนังสือ หลักคณิตศาสตร์ ครับ

อัจฉริยะ 10 พฤษภาคม 2018 19:47

จริงอย่างท่านอาจารย์ nooonuii ว่ามาครับ

การเรียนคณิตศาสตร์ที่ดี ต้องพิสูจน์ได้ด้วยครับ ไม่ใช่ท่องสูตรเข้าห้องสอบอย่างเดียว

ถ้าพิสูจน์ไม่เป็นก็เข้าถึงความงามของคณิตศาสตร์ไม่ได้นะครับ

Łørd Śįłłÿ Çäł 11 พฤษภาคม 2018 09:39

หนังสือบัณฑิตแนะแนวครับ

Kornthum 19 พฤษภาคม 2018 20:20

หลังจากอ่านหลักคณิตศาสตร์แล้วมีเล่มไหนเสริมอีกไหมครับ หรือผมสามารถอ่าน 5 เล่มขาวของสอวน.ได้เลยหรอครับ โดยส่วนตัวผมอ่านเล่มคอมบินาโทลิก และเรขาคณิตพอได้นะครับ แต่พอไปเล่มอสมการนี่ไม่เข้าใจสักทฤษฎีเลยครับ

Aquila 22 พฤษภาคม 2018 05:53

ชอบคณิตเพียวๆแต่ทำไมไปเรียนวิศวะเหรอครับ ทำไมไม่เรียนคณิต

สายวิศวะไม่มีอะไรเกี่ยวกับโจทย์สอวน.หรือข้อสอบวัดอัจฉริยะภาพเท่าไรนะ

คือข้อสอบพวก สอวน. สสวท. TMO IMO พวกนี้มันข้อสอบแนว creative+competitive

มีความเป็นนามธรรมสูง คนที่นั่งแช่และสนุกกับการแก้โจทย์พวกนี้มันต้องชอบจริงๆน่ะครับ

และต้องใช้เวลามากๆ ต่อข้อ ต่อบท หรือต่อแต่ละเทคนิก กว่าจะเข้าถึงได้แบบที่เขียน solution คล่องๆจริงๆ

โจทย์บางข้อที่ไม่มีเฉลย คิดกันเป็นอาทิตย์ๆ เป็นเดือนๆก็มีนะครับ

จะเริ่มจริงจัง เริ่มจากหนังสือสอวน.ก็ได้ครับ เล่ม number เล่ม geo (ง่ายไป) เล่มคอมบิ (กำลังดี)

ส่วนไอเล่มอสมการกับสมการเชิงฟังก์ชันนั่นก็ยากเกินไปสำหรับคนยังเพื่งเริ่ม

ลักษณะการเขียนของเล่มอสมการ มันเขียนแบบ problem + solution มากกว่าครับ

เลยไม่แปลกที่จะอ่านไม่รู้เรื่อง ก็อย่าไปเสียเวลากับมันตอนนี้นะครับ เล่มอื่นที่อ่านง่ายๆยังมีอีก

ลองดูในห้องอสมการดูนะครับ ตรงกระทู้ปักหมุด ผมว่าคุณน่าจะอ่านได้สบายๆ แล้วค่อยตั้งต้นไปจากตรงนั้นก็ได้

polsk133 23 พฤษภาคม 2018 00:38

ถ้า จขกท. ชอบแค่ปัญหาโอลิมปิก ก็อาจจะยังไม่ใช่การเลือกที่ผิดหรอกครับที่ไปเข้าวิศวฯ

ส่วนการจะมาทำโจทย์โอลิมปิกจากที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย น่าจะต้องใช้เวลาพอสมควรเลยครับ นักเรียนในค่ายยังมีอาจารย์สอน มานั่งอ่านเองผมว่าน่าจะยากอยู่เหมือนกัน

สำหรับวิศวฯ เข้ามาสักพัก จขกท. คงได้เรียนเขียนโปรแกรม แล้วอาจชอบแนวๆอัลกอริธึม(ซึ่งคล้ายกับโอลิมปิกคอมฯ)ก็ได้ สนุกเหมือนกันครับ

Kornthum 29 พฤษภาคม 2018 12:07

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ครูนะ 24 สิงหาคม 2018 13:14

เอาใจช่วยครับ เพราะคนส่วนใหญ่คงไม่มีความอดทนพอที่จะมานั่งทำเรื่องพวกนี้ครับ

อย่างอื่นหาเงินง่ายกว่าและสบายกว่า คนทีี่ใจรักจริงๆ และเข้าถึงความงามของคณิตศาสตร์เท่านั้นที่จะเดินเส้นทางนี้

ส่วนใหญ่ ก็เอาแบบที่ง่ายๆ หาเงินเยอะๆ ก็คืออาชีพ หมอ หรือเป็นคนคุมกำลังพล ผู้นำหรือผู้บริหาร กันหมด

ตอบโจทย์ชีวิตดีๆ ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 21:15