Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Games and Puzzles (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   คำถามของไอน์สไตน์ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1971)

dook 18 กุมภาพันธ์ 2007 10:14

คำถามของไอน์สไตน์

บันทึก "เนื้อความของปัญหานี้คิดค้นโดยไอน์สไตน์ โดยเค้าทำนายว่า 98% ของมวลมนุษย์ในโลกนี้จะไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ และมีเพียง 2% เท่านั้นที่มีไหวพริบและความละเอียดพอที่จะคิดค้นหาคำตอบได้

เรื่องราวมีอยู่ว่า มีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังจะมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คน ต่างกัน 5 สัญชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ที่ต่างชนิดกัน ดังนี้

1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายบ้านสีขาว
5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Pall Mall เป็นคนเลี้ยงนก
7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
8. คนที่บ้านหลังกลางดื่มนม
9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Blend อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
11. คนที่เลี้ยงม้าอยู่ติดกับคนที่สูบบุหรี่ Dunhill
12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Blue Master ดื่มเบียร์
13. คนที่เป็นชาวเยอรมันสูบบุหรี่ยี่ห้อ Prince
14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านหลังสีฟ้า
15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Blend เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำ

คำถาม : ใครเป็นคนเลี้ยงปลา

nooonuii 18 กุมภาพันธ์ 2007 14:11

เคยเห็นคำถามนี้มาหลายรอบแล้วแต่ไม่เคยสนใจ คราวนี้ขอลองคิดดูบ้างครับ (แต่กลัวผิดจัง :laugh: )

บ้านหลังที่ 1 สีเหลือง เป็นของ ชาวนอร์เวย์ ชอบดื่ม น้ำ สูบบุหรี่ Dunhill เลี้ยง แมว
บ้านหลังที่ 2 สีฟ้า เป็นของ ชาวเดนมาร์ค ชอบดื่ม ชา สูบบุหรี่ Blend เลี้ยง ม้า
บ้านหลังที่ 3 สีแดง เป็นของ ชาวอังกฤษ ชอบดื่ม นม สูบบุหรี่ Pall Mall เลี้ยง นก
บ้านหลังที่ 4 สีเขียว เป็นของ ชาวเยอรมัน ชอบดื่ม กาแฟ สูบบุหรี่ Prince เลี้ยง ปลา
บ้านหลังที่ 5 สีขาว เป็นของ ชาวสวีเดน ชอบดื่ม เบียร์ สูบบุหรี่ Blue Master เลี้ยง หมา

R-Tummykung de Lamar 18 กุมภาพันธ์ 2007 20:52

ได้เหมือนพี่ nooonuii เป๊ะ ครับ :rolleyes:

nooonuii 19 กุมภาพันธ์ 2007 12:11

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ dook:
บันทึก "เนื้อความของปัญหานี้คิดค้นโดยไอน์สไตน์ โดยเค้าทำนายว่า 98% ของมวลมนุษย์ในโลกนี้จะไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ และมีเพียง 2% เท่านั้นที่มีไหวพริบและความละเอียดพอที่จะคิดค้นหาคำตอบได้

ถ้านับตามจำนวนประชากรโลก ณ เวลาปัจจุบัน จะมีคนที่สามารถตอบคำถามข้อนี้ได้ประมาณ 133 ล้านคนครับ :eek:

dook 19 กุมภาพันธ์ 2007 17:44

ถูกแล้วครับคุณ nooonuii คน เยอรมันเลี้ยงปลา และเหตุผลก็ถูกทั้งหมด เก่งมากครับ

Mastermander 19 กุมภาพันธ์ 2007 23:10

http://www.mathcenter.net/forum/show...p?t=422&page=1

dook 23 กุมภาพันธ์ 2007 16:53

แนวคิดนะ(ถ้าไม่เข้าใจแนะนำให้วาดตารางเอานะ)
เฉลยโดย ไอน์สไตน์
(1.) จากโจทย์ที่ให้เราจะรู้เเบ้องต้นแล้วว่าชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรกและอยุ่ติดกับบ้านหลังสีฟ้า
(2.) จากโจทย์ข้อที่4จะทำให้รู้ว่ามีความเป็นไปได้ว่าบ้านหลังสีเขียวจะอยู่หลังที่3หรือ4
(3.) แต่จากโจทย์ข้อที่5ทำให้บ้านหลังสีเขียวต้องไม่ใช่หลังกลางเพราะมันขัดกับข้อที่8ทำให้เรารู้เพิ่มว่าบ้านหลังสีเขียวคือหลังที่4และหลั งสีขาวคือหลังที่5
(4.) จากโจทย์ข้อที่แรกทำให้เรารู้ว่าบ้านหลังกลางคือบ้านของชาวอังกฤษเพราะบ้านแต่ละหลังจะมีพื้นที่ว่าสำหรับ2อย่างนี้พร้อมๆกันได้เพียงหล ังเดียว
(5.) เหลือหลังสีเหลืองเพียงหลังเดียวคือหลังแรกของชาวนอร์เวย์และทำให้รู้อีกว่าชาวนอร์เวย์สูบDunHill
(6.) จากดจทย์ข้อที่12จะทำให้รู้ทันทีว่าเป็นชาวสวีเดนเพราะมันขัดกับโจทย์ข้อที่13และข้อที่3และเรารู้แล้วว่าชาวอังกฤษดื่มนมและชาวนอร์เวย ์สูบ Dunhill
(7.) จากโจทย์ข้อที่11จะทำให้รู้ว่าบ้านหลังที่2เลี้ยงม้า
(8.) ดังนั้นบ้านที่ว่างสำหรับ เครื่องดื่ม บุหรี่ ชนชาติ และเลี้ยงสัตว์ จึงเหลือบ้านหลังที่ 5 เพียงหลังเดียว
(9.) เพราะบ้านหลังที่4ดื่มกาแฟจึงเป็นของชาวเยอรมัน ดังนั้น เดนมาร์กจึงต้องอยู่หลังที่2โดยปริยายจากโจทย์ข้อที่ 3
(10.) จากโจทย์ข้อที่6เมื่อดุตารางแล้วจะเหลือที่ว่างสำหรับ 2 สิ่งนี้พร้อมๆกันคือหลังที่ 3
(11.) ที่ว่างสำหรับเครื่องดื่มจะเหลือแค่ที่เดียวคือบ้านหลังแรก
(12.)จากโจทย์ข้อสุดท้ายจะทำให้รู้ว่าชาวเดนมาร์กสูบ Bleans และจากโจทย์ข้อที่ 10 ก็ทำให้รู้ด้วยว่าเพื่อนบ้านของชาวนอร์เวย์เลี้ยงแมว เพราะชาวอังกฤษอยู่ติดกันกับอีกหลังที่เลี้ยงนกไปแล้ว
(13.) ทำให้เหลือที่ว่างสำหรับเลี้ยงสัตว์ได้เพี่ยงที่เดียวคือ บ้านของ"ชาวเยอรมัน"
นั่นเอง

Fearlless[prince] 09 กุมภาพันธ์ 2008 14:26

ตรงกับพี่ Noonuii เหมือนกันครับ เย้ ดีใจจัง ได้เป็นหนึ่งใน 133 ล้านคนแล้ว อิอิ :kiki::kiki::kiki:
ถ้าเกิด คิด วาดรูป และก้อเขียนตารางพร้อมกัน จะทำให้คิดง่ายขึ้นเยอะเลยครับ :happy::happy:
ต้องพิจารณาโจทย์ทีละข้อแล้วเอามาโยงกันครับ ไม่ยากเท่าไร แต่ก็เล่นจนเกือบของออกอ่ะ :wacko::wacko::wacko:

กามศํกดิ์ ณ พิเรนทร์ทลาย 18 กุมภาพันธ์ 2008 19:01

ผมคิดมากไปป่าวครับ

กับสิ่งที่โจทย์ให้มา ในข้อ 4

4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายบ้านสีขาว

ความเห็นผมคือ บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว และ ไม่จำเป็นต้องอยู่ติดกันก็ได้ ใช่มั๊ยครับ ?

นั่นคือ มีความเป็นไปได้ที่บ้านหลังสีเขียวจะเป็นหลังแรก และ หลังสีขาว อาจจะต้องเป็นหลังที่ 3 4 หรือ 5 (ไม่ขัดกับข้อ 4 เพราะอยู่ทางซ้าย)

จริงๆแล้วในข้อ 4 นี้ ภาษาอังกฤษ เขาเขียนว่าเหรอครับ :wacko:

coco been 14 ตุลาคม 2009 10:13

ตอบของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

ผมว่า ไม่น่าจะใช่คนเยอรมันนะ ที่เลี้ยปลา เพราะถ้าเราคิดตาม ตรรก ที่ไอสไตยชอบตั้งเป็นคำถามไม่น่าจะตอบง่ายโดยการนำคำถามมาเรียงเป็นข้อมูลแล้วเหมือนจงใจให้เหลือคำตอบว่าเป็นคนเยอรมันต้องเลี้ยงปลา ทั้งๆๆที่ในโจทย์ไม่ได้มีข้อมูลของปลาเลย คนเยอรมันอาจจะเลี้ยงหรือไม่เลี้ยงสัตว์ก็ได้นิ นี่เป็นความคิดผมนะ ถ้าเราไม่อาศัยข้อมูลทั้งหมดที่ให้คำตอบข่องโจทย์ข้อนี้ น่าจะเป็น ไม่มีใครที่เลี้ยงปลาเลย เพราะไม่มีข้อมูลปลาในคำถามอยู่ๆๆก็ถามว่าใครเลี้ยงปลา ถ้าคิดนอกกรอบดู น่าจะตอบว่าไม่มีใครเลี้งปลานะ คุณที่อยู่ใน2% ทั้งหลาย

Nitirk 14 ตุลาคม 2009 14:24

อืม...มันก็ เป็นไปได้นะครับ

เอกสิทธิ์ 20 ธันวาคม 2009 23:05

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ coco been (ข้อความที่ 66966)
ผมว่า ไม่น่าจะใช่คนเยอรมันนะ ที่เลี้ยปลา เพราะถ้าเราคิดตาม ตรรก ที่ไอสไตยชอบตั้งเป็นคำถามไม่น่าจะตอบง่ายโดยการนำคำถามมาเรียงเป็นข้อมูลแล้วเหมือนจงใจให้เหลือคำตอบว่าเป็นคนเยอรมันต้องเลี้ยงปลา ทั้งๆๆที่ในโจทย์ไม่ได้มีข้อมูลของปลาเลย คนเยอรมันอาจจะเลี้ยงหรือไม่เลี้ยงสัตว์ก็ได้นิ นี่เป็นความคิดผมนะ ถ้าเราไม่อาศัยข้อมูลทั้งหมดที่ให้คำตอบข่องโจทย์ข้อนี้ น่าจะเป็น ไม่มีใครที่เลี้ยงปลาเลย เพราะไม่มีข้อมูลปลาในคำถามอยู่ๆๆก็ถามว่าใครเลี้ยงปลา ถ้าคิดนอกกรอบดู น่าจะตอบว่าไม่มีใครเลี้งปลานะ คุณที่อยู่ใน2% ทั้งหลาย

นี่ผมคัดลอกมาจากโจทย์นะครับ

เรื่องราวมีอยู่ว่า มีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังจะมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คน ต่างกัน 5 สัญชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ที่ต่างชนิดกัน ดังนี้

สรุปว่าทุกคนอยู่บ้านหลังละ 1 คน
มีสัญชาติต่างกัน 5 สัญชาติ
ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน
สูบบุหรี่ที่แตกต่างกัน
เลี้ยงสัตว์ที่แตกต่างกัน

สรุปทุกคนเลี้ยงสัตว์

jikgui 29 ธันวาคม 2009 21:05

เออฟระ

ถ้าคิดตามตรรก ก็น่าจะได้ว่าคนเยอรมันเหมือนกันครับ

แต่พออ่านที่คุณ coco been เขียนไว้ก็น่าคิดนะครับ

น่าจะลองไปหาโจทย์ต้นฉบับอ่านหนะครับ

ไม่ทราบว่าใครพอจะทราบมั้ยว่า ไอน์สไตน์เขาเขียนไว้ที่ไหน หรือพูดไว้ที่ไหนเป็นต้นฉบับหนะครับ

จะได้มาดูว่าเขาระบุไว้ชัดแค่ไหน เรื่องปลา

SolitudE 29 ธันวาคม 2009 21:41

งั้นผมก็เป็นหนึ่งใน 133 ล้านคนด้วยสินะครับ

ถ้ามีคนคิดโจทย์นี้ได้ 0.0000002% จากคนทั้งโลก

คงจะดีกว่านี้นะครับ :)

(ไม่รู้พิมพ์ 0 มันส์ จนเลขไม่เป็นจำนวนเต็มหรือเปล่า)

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ 30 ธันวาคม 2009 16:02

ตอนแรกจะได้อย่างนี้ฮะ

จะสังเกตุได้ว่าสี "แดง" "น้ำเงิน" สามารถนำมาจากข้อมูลมาเขียนในตารางได้ "โดยตรง"
ส่วนสี "เขียว" "ส้ม" จะต้องมานั่งวิเคราะห์เพิ่มครับ กุญแจสำคัญของผมหลังจากเขียนสี "แดง" "น้ำเงิน"เสร็จคือ

"ชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดงครับ" หลังจากนั้นมันจะสบายลื่นปรื้ด:happy:แล้วล่ะครับ

ansชาวเยอรมันเลี้ยงปลาฮะ:p

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 10:31