Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   Games and Puzzles (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   ทำไมล้อรถถึงกลม a_kup (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10582)

Doraemon_kup 13 เมษายน 2010 19:51

ทำไมล้อรถถึงกลม a_kup

:great::great:ทำไมล้อรถถึงกลม:great::great:

catengland 14 เมษายน 2010 14:15

มันจะได้หมุน55+

นักสืบอัจฉริยะ 15 เมษายน 2010 14:54

เพราะมันไม่เป็นสี่เหลี่ยม :haha::haha::haha:

คusักคณิm 16 เมษายน 2010 10:09

อ้างอิง:

ระยะเวลาเป็นหมื่นล้านปี ธรรมชาติได้คัดสรรแล้ว ว่าสิ่งที่กลมจึงจะสามารถดำรงอยู่ได้ สิ่งที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ ล้วนแล้วแต่กลมทั้งนั้น หรือมีบางส่วนที่กลม แม้แต่สิ่งประดิษฐ์ของมนุษย์ สิ่งที่แข็งแรงที่สุดก็จะมีลักษณะกลม วัตถุที่เดินทางเร็วที่สุดก็ต้องเป็นทรงกลม โครงเหล็ก ท่อต่างๆลักษณะกลมจะแข็งแรงกว่าวัตถุทรงเหลี่ยม
น่าจะเป็นแบบนี้ ?

~king duk kong~ 17 เมษายน 2010 18:08

ขนาดโลกยังกลมเลย

สิ่งกลมจะทำให้แรงเสียดทานน้อยมั้งครับ ล้อก็กลม โลกก็กลม บังเอิญโลกกลมพรหมลิขิต:haha:

Doraemon_kup 17 เมษายน 2010 19:47

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนรักคณิต >
อ้างอิง:

ระยะเวลาเป็นหมื่นล้านปี ธรรมชาติได้คัดสรรแล้ว ว่าสิ่งที่กลมจึงจะสามารถดำรงอยู่ได้ สิ่งที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ ล้วนแล้วแต่กลมทั้งนั้น หรือมีบางส่วนที่กลม แม้แต่สิ่งประดิษฐ์ของมนุษย์ สิ่งที่แข็งแรงที่สุดก็จะมีลักษณะกลม วัตถุที่เดินทางเร็วที่สุดก็ต้องเป็นทรงกลม โครงเหล็ก ท่อต่างๆลักษณะกลมจะแข็งแรงกว่าวัตถุทรงเหลี่ยม
น่าจะเป็นแบบนี้ ?
อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ >
ขนาดโลกยังกลมเลย
สิ่งกลมจะทำให้แรงเสียดทานน้อยมั้งครับ ล้อก็กลม โลกก็กลม บังเอิญโลกกลมพรหมลิขิต
เหตุผลของทั้งสองคนก็มีส่วน na_kup
แต่ยังไม่ใช่ประเด็นหลัก _kup

คนอยากเก่ง 23 เมษายน 2010 19:39

What is the point???,Mr.Doraemon_kup

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย 23 เมษายน 2010 20:24

น่าจะเป็นเพราะแรงเสียดทานน้อย และเวลามันกลิ้งจุดศูนย์กลางมันก็จะเคลื่อนที่เป็นเส้นตรงน่ะครับ

banker 24 เมษายน 2010 15:55

เพราะคนแรกที่สร้างล้อเป็นสี่เหลี่ยมแล้วมันหมุนยาก

ก็เลยตัดมุมไปเรื่อยๆจนมันเป็นวงกลม :haha:

ความฝัน 26 เมษายน 2010 01:17

เชิงฟิสิกส์:
ก็ลองนึกถึงรถที่เราใช้กันทุกๆวันนะครับ ถ้ามันเป็นเหลี่ยมหรือมันเบี่ยว

เวลาวิ่งไปก็จะกระโดดอะครับ เพราะระยะห่างจากจุดศูนย์กลางล้อไม่เท่ากัน

แต่ถ้าเป็นวงกลมมันก็จะวิ่งเรียบ

เชิงคณิตศาสตร์ :เพราะวงกลมคือสิ่งที่มหัสจรรย์ที่ทำให้ นักคณิตศาสตร์หลายๆท่านหลงไหล ในความวิเศษของวงกลม

samsenwit 05 พฤษภาคม 2010 21:27

ทำให้ยาง "กลม" เพื่อการขับขี่ที่ราบเรียบ.
and ยางสามารถแบ่งเป็น 2 ประเภท เป็นยางผ้าใบ และยางเรเดียล
แตกต่างกันที่วัสดุทำโครงยาง ระยะเวลาการใช้งานแตกต่างกัน ยางผ้าใบจะสึกเร็วกว่า (ดอกยาง)
แต่ราคาถูก ส่วนยางเรเดียลใช้ทนราคาสูง ข้อเสียคือถ้ากระแทกแตกจะซ่อมไม่ได้ ส่วนยางผ้าใบสามารถซ่อมได้
และใช้งานต่อได้ มีความยืดหยุ่นกว่า
KUB

DARK?ATTHAWIT 05 พฤษภาคม 2010 23:11

ความคิดส่วนตัวนะครับ

ผมคิดว่า เหตุผลที่จะเอามาเกี่ยวข้องถ้าจะบอกว่า เอาล้อเป็นเหลี่ยมก็ได้ ผมว่าไม่น่าจะเกียวกับเรื่องแรงเสียดทาน

แต่ผมว่า มันน่าจะเกี่ยวที่ว่า เนื่องจาก วงกลมเนี่ย มันมีระยะห่างจากจุดศูนย์กลางไปถึงเส้นรอบวงเนี่ย ทุกๆจุดจะเท่ากัน

เมื่อรถวิ่งไป เวลาไปเจอสิ่งกีดขวางต่างๆ มันก้อจะไม่น่ามีปัญหา เพราะเรื่องของ ระยะห่างจากจุดหมุนมันเท่ากันหมด มั้งครับ

ผมเอง ก็ ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ ก็คิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้มั้งครับ เดี๋ยวยังไง ผมจะไปถาม ชาร์ลส์ กูดเยียร์ ให้แล้วกันครับ

samsenwit 06 พฤษภาคม 2010 01:53

สิ่งกลมจะทำให้แรงเสียดทานน้อย

Doraemon_kup 20 พฤษภาคม 2010 13:57

ข้อนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน _kup
แค่เอามาถามให้ทุกคนหายสงสัย gun_kup

krit 28 พฤษภาคม 2010 21:04

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DARK•ATTHAWIT (ข้อความที่ 86962)
ความคิดส่วนตัวนะครับ

ผมคิดว่า เหตุผลที่จะเอามาเกี่ยวข้องถ้าจะบอกว่า เอาล้อเป็นเหลี่ยมก็ได้ ผมว่าไม่น่าจะเกียวกับเรื่องแรงเสียดทาน

แต่ผมว่า มันน่าจะเกี่ยวที่ว่า เนื่องจาก วงกลมเนี่ย มันมีระยะห่างจากจุดศูนย์กลางไปถึงเส้นรอบวงเนี่ย ทุกๆจุดจะเท่ากัน

เมื่อรถวิ่งไป เวลาไปเจอสิ่งกีดขวางต่างๆ มันก้อจะไม่น่ามีปัญหา เพราะเรื่องของ ระยะห่างจากจุดหมุนมันเท่ากันหมด มั้งครับ

ผมเอง ก็ ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ ก็คิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้มั้งครับ เดี๋ยวยังไง ผมจะไปถาม ชาร์ลส์ กูดเยียร์ ให้แล้วกันครับ

สามเหลี่ยมรูโล(ไม่รู้ชื่อถูกหรือเปล่า)ก็ห่างคงที่ครับ

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 10:51