Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..? (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=23501)

จูกัดเหลียง 16 ตุลาคม 2016 20:41

เสร็จยังครับ

อัจฉริยะ 16 ตุลาคม 2016 22:38

ขออภัยที่รอกันนานครับ

ผม format คอมลง window เสร็จแล้ว แต่ดันเอาไฟล์ผลงานไว้ desktop ครับ ไม่ได้ back up ไว้ เลยโดนลบทิ้งไปด้วย T T

แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมพิมพ์ใหม่ครับ มีต้นฉบับที่เขียนเอาไว้อยู่ แต่วันนี้อาจไม่ทันแล้ว ต้องเข้านอนพรุ่งนี้ไปทำงาน

พรุ่งนี้เลิกงานจะมาพิมพ์ต่อครับ อยากอัพเร็วๆเหมือนกัน

ปล ไม่ต้องกลัวครับ ได้ชมกันแน่นอน

อัจฉริยะ 17 ตุลาคม 2016 08:32

เด่วเลิกงานก่อนครับ อิอิ ตอนนี้ทำงาน

บทพิสูจน์ผมอ้างอิงถึงผลงาน Terrence Tao ด้วยนะครับ

ที่ว่าจำนวนคี่ใดๆสามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้ไม่เกิน 5 ตัว

เพราะฉะนั้นชื่อท่าน Tao จะถูกผมยกย่องไว้ในบทพิสูจน์นี้ด้วยครับ

oniP 17 ตุลาคม 2016 09:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183090)
เด่วเลิกงานก่อนครับ อิอิ ตอนนี้ทำงาน

คุยตอนทำงานไม่ดีนะครับ :):)

ถึงจะเป็นอัจฉริยะก็เถอะ 555

กขฃคฅฆง 17 ตุลาคม 2016 15:21

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183090)

ทำงานหรือดูอะไรหรอครับ อิอิ

Pitchayut 17 ตุลาคม 2016 17:45

scan ส่งมาก่อนก็ได้ครับ ชาว mathcenter ทุกคน อยากเห็นและอยากร่วมตรวจสอบบทพิสูจน์นี้ครับ

Terry Tao 17 ตุลาคม 2016 19:31

เร็วๆหน่อยครับ ไม่มีใครเค้าจะคัดลอกผลงานคุณหรอกครับ

อัจฉริยะ 17 ตุลาคม 2016 21:18

กำลังขับรถกลับบ้านครับ วันนี้ทำโอ กลับดึกเลย เพิ่งเลิกงานเนี่ย

ถ้าไม่ติดทำงาน วันนี้ได้ดูกันแล้วล่ะครับ

ผมตั้งใจจะพิมพ์ภาษาไทยด้วย อังกฤษด้วย สองภาษาเลย บทพิสูจน์มันค่อนข้างซับซ้อนเอามากๆ ถ้าอ่านภาษาอังกฤษอย่างเดียวกลัวไม่รู้เรื่อง

บทพิสูจน์ผมอ้างถึง goldbach weak ในตอนจบด้วยครับ

ทั้ง weak และ strong เป็นการอนุมานซึ่งกันและกัน

ดังนั้นบทพิสูจน์นี้ จะพิสูจน์ ทั้ง strong และ weak ครับ หลายหน้ากระดาษหน่อย

ปล. คราวนี้ไม่ใช่วาดกราฟเล่นๆแบบ FLT แน่ครับ

กขฃคฅฆง 17 ตุลาคม 2016 21:22

ตกลงเสร็จทันวันนี้มั้ยครับ ทุกคนอยากเห็นครับ

Lspeed 17 ตุลาคม 2016 22:27

ถ้าเสร็จทันวันนี้ก็ดีนะครับ ยังรออยู่

อัจฉริยะ 17 ตุลาคม 2016 23:04

เพิ่งขับรถกลับถึงบ้านครับ เหนื่อยมากมาย

format คอมแล้วดันลบไฟล์ไปอีก - -'' ยังไงก่อนนอนวันนี้จะปั่นผลงานให้ได้มากที่สุดแล้วกันครับ

ผมต้องพิมพ์สองภาษาด้วย แต่ถ้าทำเต็มๆไม่ถึงวันก็เสร็จ แต่ถ้าใช้เวลาว่างหลังเลิกงานก็อาจ 2-3 วัน

ถ้าวันไหนมีโอทีก็แทบไม่มีเวลาได้ทำเลย แต่ถ้ามีใจรักยังไงก็ไม่เบื่อครับ :D

เอาเป็นว่าผมจะรีบทำให้เร็วที่สุดแล้วกันครับ เห็นคอมเม้นกันมาเยอะแบบนี้

ที่ผมตอบกระทู้บ้างเป็นครั้งคราว ก็เพื่อบอกให้รู้ว่าผมยังไม่หายไปไหน

อันที่จริงผมว่าผมทำสิ่งที่เกินความสามารถผมไปมากจริงๆ ทั้งๆที่มีพื้นฐานเรื่องนี้ไม่มาก แต่ก็พยายาม หยิบนู่น ปะนี่ ยำๆความคิดผสมผสาน จนออกมาได้

ตอนพิสูจน์เต็มไปด้วยความยากลำบาก ผมก็เกือบไปไม่เป็นเหมือนกัน ก็ได้บทพิสูจน์ Terrence Tao ช่วยไว้ ต้องขอบคุณ Tao จริงๆ

แล้วก็ผมยังต้องอ้าง Goldbach Weak มาช่วยอนุมานด้วย มันถึงจะออก สุดๆของความโหดไปเลยครับ GB :blood:

otakung 18 ตุลาคม 2016 10:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ (ข้อความที่ 183107)
อันที่จริงผมว่าผมทำสิ่งที่เกินความสามารถผมไปมากจริงๆ ทั้งๆที่มีพื้นฐานเรื่องนี้ไม่มาก แต่ก็พยายาม หยิบนู่น ปะนี่ ยำๆความคิดผสมผสาน จนออกมาได้

ตอนพิสูจน์เต็มไปด้วยความยากลำบาก ผมก็เกือบไปไม่เป็นเหมือนกัน ก็ได้บทพิสูจน์ Terrence Tao ช่วยไว้ ต้องขอบคุณ Tao จริงๆ

แล้วก็ผมยังต้องอ้าง Goldbach Weak มาช่วยอนุมานด้วย มันถึงจะออก สุดๆของความโหดไปเลยครับ GB :blood:

เก่งครับ อยากเห็นแล้วครับ :D

Terry Tao 19 ตุลาคม 2016 08:29

คุณนี่อัจฉริยะ สมชื่อจริงๆ

kongp 06 พฤศจิกายน 2016 12:18

$t=tan^3(\theta)$ เห็นสุดยอดความโค้งไหม

kongp 07 พฤศจิกายน 2016 19:30

ฟากอเมริกา $\theta$ กลายเป็น parametic form . ฟากยุโรปมีตำราที่ CU BOOK สยามสแควร์นี่ครับ ชุดหนึ่ง 40-50 เล่ม เรื่องเกี่ยวกับ Hyper นี่แหละ !

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 09:44