Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมต้น (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=34)
-   -   ความเงียบของห้องนี้.............. (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=4290)

คusักคณิm 30 เมษายน 2008 15:27

ความเงียบของห้องนี้..............

เราไม่เข้าใจเลยว่าทำไมห้อ งประถมตั้นจึงหัวข้อนิดๆ คนตอบน้อยๆ คนอ่านก็น้อย....:wacko:

m_Innocent 30 เมษายน 2008 18:41

โหะๆ ง่ายๆคับ

เด็กประถมต้น

1.เนื่อหาไม่ยากเกินความสามารถคับ ฉะนั้นส่วนมากจะถามครูไม่ก็พ่อแม่ได้คับ

2. ถ้าเป็นผมตอนนนั้นผมยังเล่นเน็ตไม่ค่อยเป็นเลย เเละจะเล่นเกมหรือส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจเท่าไรหรอกคับ

เหตุผลอาจมีมากกว่านี้คับ แต่นี่เป็นความเห็นส่วนหนึ่งของผมนะคับ

คusักคณิm 30 เมษายน 2008 18:52

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent (ข้อความที่ 30226)
โหะๆ ง่ายๆคับ

เด็กประถมต้น

1.เนื่อหาไม่ยากเกินความสามารถคับ ฉะนั้นส่วนมากจะถามครูไม่ก็พ่อแม่ได้คับ

2. ถ้าเป็นผมตอนนนั้นผมยังเล่นเน็ตไม่ค่อยเป็นเลย เเละจะเล่นเกมหรือส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจเท่าไรหรอกคับ

เหตุผลอาจมีมากกว่านี้คับ แต่นี่เป็นความเห็นส่วนหนึ่งของผมนะคับ

ก็น่าจะใช่นะ:aah:

sck 03 พฤษภาคม 2008 11:46

จะมีเด็กประถมต้นกี่คนที่เป็นสมาชิกเว็บนี้
ไว้ว่างๆหาข้อสอบประถมต้นมาลงดีกว่าจะได้คึกคักขึ้นอีกนิด :)

RETRORIAN_MATH_PHYSICS 09 พฤษภาคม 2008 01:58

ครับ สาเหตุที่ห้องนี้เงียบเพราะ ห้องนี้มีแต่เซียนผู้ที่มีปัญญาแตกฉานแล้วทั้งสิ้น
ดังจะสังเกตได้จาก ผู้นำระดับโลกทั้งหลายเช่น เหมาเจ๋อตุงเอย สตาลินเอย ฮิตเลอร์เอย ฯลฯ เวลาที่มีปัญหาหนักหนาสาหัส เขาจะบอกกับคนอื่นๆเสมอว่า
"ขอเวลาผมอยู่เงียบๆคนเดียวซักพัก" แสดงว่าการอยู่เงียบๆคนเดียว จะสามารถให้เรามองเห็นปัญหาและแก้ปัญหาได้อย่างตรงจุด เพราะบางครั้งการที่เราจดจ่อกับปัญหาหรือเข้าร่วมในสถานการณ์ของปัญหามากเกินไปอาจจะทำให้เรามองไม่เห็นหนทาง แต่เมื่อเราถอนตัวออกมามองห่างๆ เราอาจจะเห็นหนทางและเป็นหนทางที่ง่ายนิดเดียวก็เป็นไปได้

หุหุ ขำๆนะครับ

oil_sme_cakevanila 12 มิถุนายน 2008 17:18

ผมว่าถ้าเอาข้อสอบประถมที่เคยทำแล้วหรือยังไม่เคยทำแต่เคยเรียนแล้วกลับมาทำใหม่ก็เป็นการทบทวนด้วยนะ

mathematiiez 12 มิถุนายน 2008 19:38

เพราะ ประถมต้น+ปลาย เป็นวัยเล่นไง กำลังซนๆ
สมาชิกจึงน้อย จะมีไม่มากแต่ถ้าไม่ให้เหงาก็ช่วยๆเอาโจทย์พิสดารๆ
มาลงสิ เพราะเคยเห็นของป.6 ตกใจเหมือนกัน
ตอนเราป.6ครูไม่เห็นเคยสอนเลย 55+
เนื้อหายิ่งยากอ่ะนะ^^

mathematiiez 17 มิถุนายน 2008 21:27

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 34510)
พิศดารๆ
พิสดารไม่ใช่หรอตกไทยเสียแล้ว555

รีบพิมพ์ไปหน่อย เอิ๊กกก

ยักษ์ใจดี 01 ตุลาคม 2008 22:52

ถึงหนูที่เป็นเด็กป.3เก่าเมื่อ 2 ปีที่แล้วจ้ะ ป้าน่ะมีลูกชายป.3 ตอนนี้ เฮ้อ! วันๆเอาแต่เล่น, กิน, ดูทีวี, เล่นเกมส์ ถ้าลูกป้าเป็นแบบหนูก็ดีนะสิ ไหนๆป้าก็ลาออกมาเป็นคุณแม่เต็มเวลาแล้ว เลยเอาเวลาที่ไม่มีงานทำมาหาแนวข้อสอบต่างๆมาสอนลูกดีกว่า ถ้าหนูมีข้อสอบเก่าๆ (พร้อมเฉลยยิ่งดีจ้า) ก็นำมาลงให้ป้าฟื้นความจำบ้างก็ดีนะจ๊ะ ลูกป้าจะสอบสส.วท ประถมต้น 8 พ.ย. นี้แล้ว (ทั้งวิทย์ฯ และ คณิตฯ) ป้าก็สอนได้แต่พื้นฐานง่ายๆ ตามหนังสือเรียนของ ป.3,4,5 ข้อสอบคณิตฯ ป้าพอจะหาได้บ้าง แต่วิทย์น่ะสิ ไม่ค่อยมีใครเอาโจทย์มาลงเลย ไม่รู้เพราะว่าง่ายหรือยากไปเลยไม่มีใครกล่าวถึงนัก ตายแล้ว ร่ายซะยาวเลย เดี๋ยวหนูๆจะหาว่าป้าขี้บ่น เอาเป็นว่า ใครมีโจทย์คณิตฯ หรือ วิทย์ฯ ประถมต้น ก็นำมาลงได้นะจ๊ะ ป้ายักษ์ขอบใจล่วงหน้าจ้า...

คusักคณิm 14 ตุลาคม 2008 08:58

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ยักษ์ใจดี (ข้อความที่ 40896)
ถึงหนูที่เป็นเด็กป.3เก่าเมื่อ 2 ปีที่แล้วจ้ะ ป้าน่ะมีลูกชายป.3 ตอนนี้ เฮ้อ! วันๆเอาแต่เล่น, กิน, ดูทีวี, เล่นเกมส์ ถ้าลูกป้าเป็นแบบหนูก็ดีนะสิ ไหนๆป้าก็ลาออกมาเป็นคุณแม่เต็มเวลาแล้ว เลยเอาเวลาที่ไม่มีงานทำมาหาแนวข้อสอบต่างๆมาสอนลูกดีกว่า ถ้าหนูมีข้อสอบเก่าๆ (พร้อมเฉลยยิ่งดีจ้า) ก็นำมาลงให้ป้าฟื้นความจำบ้างก็ดีนะจ๊ะ ลูกป้าจะสอบสส.วท ประถมต้น 8 พ.ย. นี้แล้ว (ทั้งวิทย์ฯ และ คณิตฯ) ป้าก็สอนได้แต่พื้นฐานง่ายๆ ตามหนังสือเรียนของ ป.3,4,5 ข้อสอบคณิตฯ ป้าพอจะหาได้บ้าง แต่วิทย์น่ะสิ ไม่ค่อยเเอดี๋าโจทย์มาลงเลย ไม่รู้เพราะว่าง่ายหรือยากไปเลยไม่มีใครกล่าวถึงนัก ตายแล้ว ร่ายซะยาวเลย เดี๋ยวหนูๆจะหาว่าป้าขี้บ่น เอาเป็นว่า ใครมีโจทย์คณิตฯ หรือ วิทย์ฯ ประถมต้น ก็นำมาลงได้นะจ๊ะ ป้ายักษ์ขอบใจล่วงหน้าจ้า...

สวัสดี. คุณป้ายักษ์

ที่ไม่มีข้้อสอบ วิทย์ เพราะที่นี่เป็น บอร์ด คณิตฯ
แต่ถ้าท่านต้องการ คนรักคณิต จัดให้ข้อสอบ วิทย์ปี2549:cool:
ปี2546

ยักษ์ใจดี 14 ตุลาคม 2008 23:56

สวัสดีจ้ะ "คนรักคณิต"

ป้ายักษ์ขอบใจนะจ๊ะที่ช่วยจัดให้ จริงด้วยสิบอร์ดนี้เป็นบอร์ดคณิต 555 ป้าปล่อยไก่หมดฟาร์มเลย แล้วปีนี้หนูไปสอบสส.วทประถม 6 หรือเปล่าล่ะจ๊ะ ป้าว่าหนูต้องสอบได้แน่เลย หรือว่าจะรอไปสอบตอนอยู่ป. 6 ถึงยังไงป้าก็ขออวยพรให้วันสอบหนูมีสุขภาพแข็งแรง สมองปลอดโปร่งนะจ๊ะ ขอบใจมากนะจ๊ะสำหรับข้อสอบ เอ... สงสัยติ๊ดนึง แล้วหนูเป็นหญิงหรือชายจ๊ะ ป้าทายว่าหญิงถูกไหมเอ่ย (ดูจากอีเมลน่ะ) เริ่มไร้สาระแล้ว ป้ายักษ์ไปก่อนดีกว่า ฝันดีนะจ๊ะ จุ๊บ ๆ

ป้ายักษ์

คusักคณิm 15 ตุลาคม 2008 08:31

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ยักษ์ใจดี (ข้อความที่ 41594)
สวัสดีจ้ะ "คนรักคณิต"

ป้ายักษ์ขอบใจนะจ๊ะที่ช่วยจัดให้ จริงด้วยสิบอร์ดนี้เป็นบอร์ดคณิต 555 ป้าปล่อยไก่หมดฟาร์มเลย แล้วปีนี้หนูไปสอบสส.วทประถม 6 หรือเปล่าล่ะจ๊ะ ป้าว่าหนูต้องสอบได้แน่เลย หรือว่าจะรอไปสอบตอนอยู่ป. 6 ถึงยังไงป้าก็ขออวยพรให้วันสอบหนูมีสุขภาพแข็งแรง สมองปลอดโปร่งนะจ๊ะ ขอบใจมากนะจ๊ะสำหรับข้อสอบ เอ... สงสัยติ๊ดนึง แล้วหนูเป็นหญิงหรือชายจ๊ะ ป้าทายว่าหญิงถูกไหมเอ่ย (ดูจากอีเมลน่ะ) เริ่มไร้สาระแล้ว ป้ายักษ์ไปก่อนดีกว่า ฝันดีนะจ๊ะ จุ๊บ ๆ
ป้ายักษ์

e-mail ของSisterครับ :)
ปีนี้สอบสสวทป.6 อยู่ อ่าครับ
โอกาสติด$10^{-100}\%$:haha:
และ ก็ขอบคุณนะครับสำหรับ คำอวยพร:kiki:
ปล.แต่ดันติดแฮะ

กรza_ba_yo 15 ตุลาคม 2008 14:18

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm (ข้อความที่ 41601)
e-mail ของน้อง :)
ปีนี้สอบสสวทป.6 อยู่ อ่า..
โอกาส$0.0000000000001%$:haha:
และ ก็ขอบคุณนะ:blood: สำหรับ คำอวยพร:kiki:

โห
ไม่ดูถูกตัวเองไปหน่อยเหรอคับ

N e n e E 27 พฤษภาคม 2009 20:36

นั่นสิเนอะ เหอๆ

คusักคณิm 29 พฤษภาคม 2009 22:15

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo (ข้อความที่ 41622)
โห
ไม่ดูถูกตัวเองไปหน่อยเหรอคับ

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ N e n e E (ข้อความที่ 57791)
นั่นสิเนอะ เหอๆ

ช่างเหอะครับ ยังไงๆก็ติดไปแล้ว :D(ถึงจะโอกาสน้อย ดวงก็ดีนะเนี่ย:laugh:)

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 01:49