Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   คณิตศาสตร์อุดมศึกษา (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ิbest solution (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=1216)

pe 28 ตุลาคม 2005 20:26

ิbest solution

หวัดดีคับ วันนี้โชคชะตาได้พาผมมาพบกับ
web แห่งนี้อีกครั้งหลังจากที่หายกันไปนาน
จำได้ว่าเมื่อ 5 ปีที่แล้ว วั้นนี้เลยอยากถามเกี่ยวกับ
ิำbest solution ของพินัย ลินวงศ์ ว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร
รู้สึกว่า จะเกี่ยวกับการหา set (abc) ที่ดูแล้วเป็นวิธีที่เป็นธรรมชาต
ผมจำโจทย์ไม่ได้ ใครพอมีบ้างรบกวนช่วยลงให้ดูหน่อยนะ
ที่อยากรู้คืออะไรทำให้คิดได้อย่างนั้น
แล้วเราจะเอา best solution มาใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างไร
ถ้าพบกับหนทางที่แสนยากลำบาก ขอความเห็นจาก webmaster ด้วยนะครับ

bell18 17 พฤศจิกายน 2005 10:15

โจทย์ข้อนี้ผมต้องไปหาจากวารสารคณิตศาสตร์เล่มเก่าๆก่อน
หาเจอแล้วจะนำมาลงให้ดูครับ จำได้่ว่าเป็นพีชคณิต หาค่าของ (a, b, c)
ที่ทำให้สมการเป็นจริง
ส่วนอีกคำถามที่ถามว่า best solution เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันอย่างไรนั้น
มันไม่เกี่ยวกันเลยครับ เพราะว่ารางวัล best solution ทางผู้จัดการแข่งขัน
จะมอบให้กับผู้ที่คิดโจทย์ได้โดยเป็นวิธีที่ทีมเฉลยไม่ได้คาดคิดมาก่อน
และจะัต้องเป็นวิธีที่สั้นกระทัดรัดและเข้าใจง่ายกว่าที่มีอยู่ ซึ่งปกติแล้ว
โจทย์แต่ละข้อจะมีวิธีคิดได้มากมายหลายวิธีครับ...

pe 18 พฤศจิกายน 2005 17:08

คือว่าอย่างนี้คับ
ที่บอกว่าจะเอามาใช้ในชิวิตประจำวันได้อย่างไร
คือหมายถึงว่าจะเอามาประยุกต์ได้อย่างไร
อย่างเช่นถ้าเราเจอปัญหานอกตำราคือไม่จำเป็นว่า
ต้องเป็นปัญหาจากในตำราเพียงอย่างเดียว
โดยที่ว่าเราจะแก้ปัญหาในแนวทางของ best solution
ได้อย่างไรตามที่บอกว่า best solution เป็นการแก้ปํญหา
แบบสุดยอดและง่ายที่สุด

R-Tummykung de Lamar 18 พฤศจิกายน 2005 20:46

Best Solution ก็เหมือนทางเลือกที่ดีในการทำงานครับ

สมมติว่าคุณต้องการรู้ระยะห่างของวัตถุ คุณก็อาจใช้ไม้บรรทัดมาวัด แต่มันก็คงไม่ดี ถ้าจะวัดระยะห่างของภูเขา ก็เปลี่ยนเป็นใช้หลักการ parallax แต่มันก็ใช้ไม่ได้กับวัตถุที่อยู่ใกลมาก เช่น กาแล็กซี่ ก็อาจจะใช้ ปริซึมมาดูการกระจายแสงแทน ..

ซึ่งก็ไม่ได้หมายความมว่า Best Solution จะดีกว่าวิธีรรมดาเสมอไป วิธีธรรมดาอาจจะแน่นอนกว่า เหมือนกับคุณเอาไม้บรรทัดไปวัดภูเขา คุณอาจเสียเวลาเป็นวัน แต่ก็อาจจะได้ข้อมูลที่เที่ยงตรง มากกว่า parallax

--
ปล .parallax หมายถึงการวัดระยะวัตถุ โดยใช้หลักการการเปลี่ยนมุมมองที่ไม่เท่ากัน ของวัตถุที่มีระยะห่างต่างกัน เช่น
คุณขับรถอยู่ จะเห็น เมฆ เคลื่อนที่ช้ากว่า ภูเขา เห็นภูเขาเคลื่อนที่ช้ากว่า ต้นไม่ที่อยู่ข้างหน้า และ เห็นต้นไม้เคลื่อนที่ช้ากว่า ถนนที่อยู่ข้างๆ

pe 19 พฤศจิกายน 2005 18:16

นอกจากคุณพินัย แล้วยังมีใครอีกบ้างครับที่ได้ best solution
หรือว่ามีแค่ คุณพินัย คนเดียวที่เป็นสุดยอดแห่งไทยแลนด์
ที่ได้รับ best solution

ยินดีต้อนรับทุกความคิดเห็นครับ

gon 19 พฤศจิกายน 2005 18:34

Best Solution ไม่รู้ว่าใครได้บ้าง แต่เท่าที่ผมทราบถ้าเข้าใจไม่ผิดอย่างรุ่นหลัง ๆ น้อง ธนสิน กับ น้อง วุฒิศักดิ์ ก็ได้มาเช่นกัน :)

เอ.น้องวุฒิศักดิ์นี่ชักงงไม่ค่อยแน่ใจนะครับ อ้อ.ข้ออสมการปีนี้ของตุรกีได้ ไม่รู้ว่าน้องเขายังแวะเข้ามาบ้างหรือเปล่า ว่างๆถ้าไม่ลืมจะพยายามดูให้อีกทีครับ.

pe 20 พฤศจิกายน 2005 09:13

อีกนิยามนะครับ best solution
คือ
"การประกาศว่าเหนือฟ้าย่อมมีฟ้า"
"เหนือเส้นทางธรรมดาย่อมมีเส้นทางออกที่พิเศษ"

Epsilon 20 พฤศจิกายน 2005 19:39

หลายปีมานี้ แทบไม่มีประเทศไหนได้ best solution เลยครับ
แต่มีการแจกรางวัลที่เรียกว่า special solution
ปีที่ผ่านมา ตุรกี ได้ special ไม่ใช่ best

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 12:12