Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   คำแนะนำการใช้เว็บบอร์ด (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=878)

mathcenter 29 เมษายน 2005 15:19

คำแนะนำการใช้เว็บบอร์ด

คำแนะนำการใช้เว็บบอร์ด

เพื่อให้ใช้เว็บบอร์ดได้อย่างมีประสิทธิภาพ และเป็นไปด้วยความเรียบร้อย มีคำแนะนำดังนี้
  1. เว็บบอร์ดแห่งนี้ ไม่ได้กำหนดหรือมอบหมายให้ใครคนใดคนหนึ่ง มีหน้าที่รับผิดชอบให้คำปรึกษาทางคณิตศาสตร์ ทุกคนที่เข้ามาให้คำปรึกษา ล้วนทำด้วยใจรักคณิตศาสตร์ ที่ต้องการแบ่งปันความรู้ซึ่งกันและกัน จุดประสงค์ที่ทำเช่นนี้ ก็เพื่อสร้างสังคมแห่งการเรียนรู้ ที่เติบโตได้ด้วยตนเอง ไม่ยึดติดกับใครคนใดเป็นการเฉพาะ จึงขอให้พูดคุยกัน แบบถ้อยทีถ้อยอาศัย รักษาน้ำใจกันและกัน
  2. ลักษณะของคำถามที่ตั้ง สำคัญมาก เพราะจะเป็นตัวกำหนดได้ว่า จะได้รับคำตอบหรือไม่ได้ ได้เร็วหรือช้า ลองถามตัวคุณเองนะครับ คุณคิดว่า
    • ผู้ที่ตอบคำถามของคุณ จะต้องใช้เวลาคิด ค้นหา และพิมพ์ตอบ ในเวลากี่นาทีจึงจะครบถ้วนบริบรูณ์ ขอให้นึกถึงใจเขาใจเราด้วยนะครับว่า ทุกคนต่างก็มีภาระหน้าที่ส่วนตัวกัน ยิ่งคำถามนั้นเป็นคำถามเปิดมาก ๆ ต้องใช้เวลาตอบนาน ก็จะมีผู้เสียสละมาตอบคำถามน้อยตามไปด้วย ตรงจุดนี้คุณช่วยได้ด้วยการ จำกัดขอบเขตของปัญหาให้เล็กลง หรือด้วยการให้ข้อมูลที่มีประโยชน์เพิ่มเติม เช่น
      • คุณแก้ปัญหานี้ถึงจุดนี้ แล้วติดปัญหาดังนี้ทำต่อไม่ได้
      • คุณแก้ปัญหานี้ในบางกรณี ได้ด้วยวิธีดังต่อไปนี้
      • คุณไม่รู้จะแก้ปัญหานี้อย่างไรดี แต่คุณช่วยคิดและสรุปอะไรบางอย่างได้ ดังนี้
      • คุณช่วยคิด แต่สรุปอะไรไม่ได้เลย เนื่องจากคุณทำวิธีนี้แล้ว ... ติดตรงนี้ เมื่อเปลี่ยนไปใช้วิธีนั้นแล้ว ... ก็มาติดตรงนั้น ... (อย่าลืมนะครับว่า ข้อมูลทุกอย่างที่คุณให้มา อาจช่วยให้ทุกอย่างง่ายขึ้น คุณรู้อะไรมากแค่ไหน บอกมาได้เต็มที่)
    • เป็นคำถามที่ต้องการคำตอบเร่งด่วนหรือไม่ เพราะธรรมชาติของมนุษย์ไม่ชอบให้ใครมาบังคับ หรือเร่งรัด ลักษณะถ้อยคำที่ใช้ ยิ่งต้องสุภาพ ข้อความเช่น "ถ้าไม่ได้ภายใน ... จะเดือดร้อนมาก, ด่วน ๆ" ไม่ควรมีโดยเด็ดขาด อันนี้ให้ตัดสินใจเองนะครับ
    • ปริมาณคำถาม ไม่ควรเยอะจนเกินไป เว้นเสียแต่ว่า แต่ละคำถามคุณได้ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ดังเช่นตัวอย่างข้างต้น อย่างไรก็ตามมีคำแนะนำคือ ให้ค่อยๆนำมาถามครับ
  3. คำถามเก่า ๆ ทุกคำถามมีประโยชน์ ถ้าเป็นไปได้ก่อนตั้งคำถาม ลองใช้ตัวช่วยค้นหา ของเว็บบอร์ดก่อน ซึ่งอาจจะเจอคำถามที่เป็นอย่างเดียวกันกับที่คุณต้องการตั้งก็เป็นได้ เมื่อไม่เจอจึงค่อยตั้ง เว้นเสียแต่ว่าคุณเป็นขาประจำ ซึ่งคิดตามอยู่ตลอด จึงรู้ว่าเรื่องที่คุณสงสัย ยังไม่มีใครถามมาก่อน
  4. ห้ามตั้งคำถามซ้ำหลายห้อง เพราะการตั้งคำถามซ้ำจะทำให้หัวข้อมันรก ลำบากในการค้นหา และความคิดเห็นที่ได้มันกระจัดกระจาย เลือกห้องที่เหมาะสมสำหรับคำถามนั้นเพียงห้องเดียวเท่านั้น ไม่ต้องกลัวว่าตั้งคำถามในห้องที่เหมาะสมแล้วจะไม่มีใครมาตอบ แต่สาเหตุหลักที่ไม่มีใครมาตอบก็เพราะตั้งไม่เหมาะสมกับห้องนั่นเอง คำถามซ้ำซ้อนในห้องอื่นจะถูกผู้ดูแลตามลบโดยอัตโนมัติ จึงไม่มีประโยชน์ที่จะตั้งคำถามซ้ำ
  5. โปรดอย่าเขียน email ของคุณลงในเว็บบอร์ด ไม่เช่นนั้นสิ่งที่ได้รับมาจะเป็น spam mail หรือจดหมายขายของ ถึงคุณจำนวนมาก หากต้องการติดต่อสมาชิกท่านอื่นในเว็บบอร์ดเป็นการส่วนตัว ให้ติดต่อผ่านข้อความส่วนตัว ซึ่งท่านอาจใช้คุยกันตามปกติ หรือเพื่อแลกเปลี่ยน email สำหรับติดต่อทาง email ในภายหลัง

หากต้องการให้สมาชิกท่านอื่นส่ง E-Book ให้โดยทิ้ง email ไว้ ไม่แนะนำให้ทำเช่นนั้น นอกจากเหตุผลที่คุณจะได้รับ spam mail เพียงอย่างเดียว ยังมีความเป็นไปได้น้อยมากที่จะมีสมาชิกส่ง E-Book นั้นให้ท่านโดยตรง เนื่องจาก
    • E-Book มีขนาดใหญ่ ไม่เหมาะแก่การส่งทาง email และมักจะมีสมาชิกหลายสิบท่านร้องขอให้ส่งทาง email พร้อมกัน
    • เป็นภาระแก่สมาชิกที่ส่ง email มากเกินไป ที่ต้องติดตามว่าได้รับ email ครบทุกคนหรือไม่
    • นี่เป็นสิ่งที่ท่านต้องขวนขวายเอง
    ทางออกที่ลงตัวและเป็นประโยชน์กับทุกฝ่ายมากที่สุดคือ ขอให้สมาชิกที่มี E-Book เล่มนั้น อัพโหลดไปเก็บไว้สักที่หนึ่งในอินเตอร์เน็ต และแจ้งลิงก์สำหรับดาวน์โหลด E-Book เล่มนั้นในเว็บบอร์ด หลังจากนั้นจึงเป็นหน้าที่ของคุณเอง ที่จะตามไปดาวน์โหลดมาอ่าน
  6. การเป็นผู้รับและผู้ให้ที่ดี ในกรณีที่สมาชิกท่านใด ๆ ที่มีความรู้ ความสามารถที่จะตอบปัญหานั้น ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องที่ตัวเองเรียนอยู่ หรือ ต่ำกว่า ถ้าพอจะสละเวลาได้ สมควรที่จะร่วมกันตอบปัญหานั้น ๆ ด้วย อย่าเพิกเฉยมองข้ามไป

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพราะว่า ถ้าคุณทำเช่นนั้นแล้ว สังคมทางความคิดแห่งนี้ ก็จะมิได้มีการส่งเสริมความรู้ซึ่งกันและกันได้เลย ถ้าคุณคิดแต่จะเป็นผู้ถาม คือ สนใจแต่ปัญหาตัวเอง ทำตัวเป็นแต่ผู้เดือดร้อน ไม่ทำตัวเป็น นายแพทย์เสียบ้างยามที่คุณแก้ปัญหาใด ๆ ไม่ตก ก็มาถาม แต่ยามที่คุณปกติคุณก็ไม่สนใจความเดือดร้อนของคนอื่น อย่างนั้นแล้วใครล่ะที่จะมาช่วยคุณตอบปัญหานั้น ๆ ได้ ในเมื่อต่างคนก็มองเห็น เฉพาะปัญหาของตนเองเป็นเรื่องสำคัญกว่าปัญหาของคนอื่น

แต่ถ้ายามปกติ คุณทำตัวเป็นผู้มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ แบ่งปันความรู้ ช่วยแก้ปัญหาคนอื่น ๆ เท่าที่ทำได้ ในยามที่คุณมีปัญหาก็ย่อมแน่นอนว่า จะมีผู้พยายามตอบหรือถ้าตอบไม่ได้เต็มที่ 100% ก็อาจจะมีผู้ที่พยายามไปค้นคว้าหาความรู้ จากที่อื่น ๆ มาช่วยตอบคุณได้
  7. พึงตระหนักไว้เสมอว่า ผู้ที่เข้ามาใช้เว็บบอร์ดแห่งนี้ เป็นไปด้วยความสมัครใจ ด้วยความตั้งใจแบ่งปันความรู้ หากคุณขอคำปรึกษาและได้รับคำตอบเรียบร้อยแล้ว โปรดกลับมาขอบคุณผู้ให้คำปรึกษาด้วย นี่เป็นมารยาททางสังคมอันดีงาม และยังเป็นตัวกำหนดถึงการขอคำปรึกษาในอนาคตข้างหน้า ว่าคุณจะได้รับคำปรึกษาจากผู้รู้ท่านนั้นอีกหรือไม่ เป็นประโยชน์ที่จะบังเกิดกับตัวคุณเอง ส่วนในกรณีที่คุณยังไม่ได้รับคำตอบ อาจเป็นไปได้ว่า ยังไม่มีใครว่าง กำลังหาคำตอบให้ หรืออาจจะหลงลืมไปแล้ว คุณไม่มีสิทธิ์ว่ากล่าว
  8. สังคมทางความคิดแห่งนี้ เปรียบดั่งนครที่ก่อร่างสร้างตัวขึ้นมา โดยมิมีเจ้าผู้ครองนคร มีแต่ประชากร ซึ่งก็คือ สมาชิกทุก ๆ ท่าน นครแห่งนี้นั้น ไม่มีกฎหมายอันใด แต่มีข้อควรปฎิบัติที่ประชากรทุกคน ควรอย่างยิ่งในการร่วมกันสร้างค่านิยมที่ดีขึ้นมา เพื่อเป็นแนวทางให้แก่ประชากรชุดหลังที่ตามมา ได้ยึดถือปฎิบัติตาม

ถ้านครแห่งนี้ มิได้เจริญไปในแนวทางที่ควรจะเป็น เมื่อวันเวลาผันผ่าน ก็รังแต่ที่จะสร้างปัญหาซึ่งไม่มีวันจะแก้ได้ ทั้งนี้เพราะประชากรชุดแรก ๆ ไม่ได้มีการวางแผนหรือการกระทำใด ๆ ในทางที่จะป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นมา จงเป็นประชากรที่เปี่ยมด้วยคุณภาพ ทางความคิด สติปัญญา และ ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ เถอะครับ :)

darkball2000 12 มีนาคม 2007 17:55

hi
Thank you for recomendation
darkball2000

Eng_Day 09 พฤศจิกายน 2007 14:32

รับทราบครับ

ELLPOP 20 ธันวาคม 2007 02:22

รับทราบครับ เพิ่งเข้ามาใหม่ดีใจครับที่เจอเวปคณิตศาสตร์แบบนี้ ผมเองยังเรียนอยู่ครับเอกคณิตศาสตร์ด้วยแต่ก็เป็นสายศึกษาศาสตร์น่ะครับ ความรู้ในเรื่องคณิตศาสตร์ที่ลึกซึ้งเลยไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่

Fearlless[prince] 01 กุมภาพันธ์ 2008 20:00

ยาวจริงๆ แต่จะปฏิบัติตามนะ ครับ

?~?uายตัวllสU?~? 14 พฤษภาคม 2008 22:54

จาดให้ ตามกฎ คร้าบบ

คusักคณิm 15 พฤษภาคม 2008 19:20

จะพยายามครับ

Nickname 17 พฤษภาคม 2008 07:27

รับทราบครับผม

benz_yrc 22 เมษายน 2009 10:24

โอเคครับ ๆ

จะปฏิบัติตามนะครับ

ToP_555 25 พฤษภาคม 2009 20:45

จะปฏืบัติตามครับพึ่งเห็นครับ

boom_sme 25 พฤษภาคม 2009 21:58

สวัสดีคับ
อะไรคือตรรกศาสตร์ครับ
ไม่เข้าไจเลย

ToP_555 25 พฤษภาคม 2009 23:16

เอ่อช่วยถามให้ถูกที่ได้ไหมครับ

ไม่เก่งคณิตครับ 31 พฤษภาคม 2009 20:41

อยากรู้วิธีตั้งกระทู้อ่า

บอกหน่อย

คusักคณิm 31 พฤษภาคม 2009 21:46

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ boom_sme (ข้อความที่ 57553)
สวัสดีคับ
อะไรคือตรรกศาสตร์ครับ
ไม่เข้าไจเลย

http://th.wikipedia.org/wiki/ตรรกศาสตร์
ดูนี่ครับๆ :D

GaO 05 มิถุนายน 2009 17:26

เด็กใหม่ค่ะ เพิ่งรักคณิตศาสตร์

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 20:30