Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ฟรีสไตล์ (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   เมือคุณขี้เกียจ และท้อแท้ในการเรียนคุณทำอย่างไร (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=10568)

yonexyy 11 เมษายน 2010 20:54

เมือคุณขี้เกียจ และท้อแท้ในการเรียนคุณทำอย่างไร

:please::please::please::please::please::please::great:thank :happy:

Siren-Of-Step 11 เมษายน 2010 20:56

ของผมนะครับ
1 ตั้งคำถามกับตัวเองว่า อยากจะเข้าค่าย สอวน ไหม
2. อยากจะเก่งแบบพี่ ๆ เขาไหม
3. แค่นี้เราพยายามพอหรือยัง

เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง 11 เมษายน 2010 21:15

เวลาผมขี้เกียจ ผมก็ปล่อยไปเรื่อยๆ ผ่อนคลาย เล่นเกมบ้าง ให้มันหายขี้เกียจไปเอง:)

nooonuii 11 เมษายน 2010 21:22

ผมเล่นเกมครับ :laugh:

เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นสักพัก

แล้วค่อยกลับมาเริ่มใหม่

ออกกำลังกาย ไปเที่ยว เล่นเกม ฯลฯ

แต่้เท่าที่ได้ลองมาหลายวิธี

ออกกำลังกายครับดีที่สุดสำหรับผม

พอร่างกายได้หลั่งสาร endorphins ออกมาบ้าง

จะทำให้เราสดชื่น มีชีวิตชีวาขึ้นมาอีกรอบ

อีกวิธีที่ผมยังไม่เคยทำและคิดว่าได้ผลคือ นั่งสมาธิ ครับ

Siren-Of-Step 11 เมษายน 2010 21:25

ผมคิดว่า นั่งสมาธิ ไม่ค่อยได้ผลกับผมเท่าไรนัก ถ้าวันไหน สมองมันไม่แล่น จริง ๆ ก็เล่น DOTA ซักตา่แล้วค่อยมาทำ อะครับ

คusักคณิm 11 เมษายน 2010 23:49

กระผมจะพิมพ์ ใบที่มีข้อความดังนี้ มาติดไว้ครับ

อ้างอิง:

''ฉันจะไม่ยอมแพ้
จะหนักหนาเพียงใดก็จะรับมัน
จะให้ถอยยังไง
ในเมื่อใจมันฝัน
ก็ทำไปตามหัวใจ''
สู้เพื่อ Triamudom ^_^
ทำแล้วได้ผลดีจริงๆ :great::great:

yonexyy 12 เมษายน 2010 18:59

ขอบคุณ ครับผมลองใช้วิธีผ่อนคลายแล้วได้ผลจริงๆ แต่ที่ผมทำคืออกกำลังกายแล้วอ่านแล่นจริง อีกอย่างที่ได้ผลคือไป กินอาหารที่ร้านหรูอิอิ ไม่รู้ทำไหม อ่านได้อ่านดีเลย

yonexyy 12 เมษายน 2010 19:02

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii (ข้อความที่ 84829)
ผมเล่นเกมครับ :laugh:

เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นสักพัก

แล้วค่อยกลับมาเริ่มใหม่

ออกกำลังกาย ไปเที่ยว เล่นเกม ฯลฯ

แต่้เท่าที่ได้ลองมาหลายวิธี

ออกกำลังกายครับดีที่สุดสำหรับผม

พอร่างกายได้หลั่งสาร endorphins ออกมาบ้าง

จะทำให้เราสดชื่น มีชีวิตชีวาขึ้นมาอีกรอบ

อีกวิธีที่ผมยังไม่เคยทำและคิดว่าได้ผลคือ นั่งสมาธิ ครับ

ผมลองนั่งสมาธิดูแล้วก็ช่วยได้ไม่มากเเพราะจิตใจก็ยังเบื่อการอ่าน ไม่หาย แต่ช่วยให้มีสมาธิมากขึ้น จริงๆๆ:great::happy:

Slurpee 12 เมษายน 2010 21:53

คิดถึงหน้าสาวที่เราแอบชอบครับ แล้วตั้งเป้าหมายว่าต้องทำให้ได้ครับ ขำ ขำ นะครับ หรือว่าใครจะนำไปใช้จริงก็ไม่ว่าครับ
โดยส่วนตัวผมจะเขียนคำคมไว้ที่หน้าปกหนังสือครับ พอขี้เกียจก็เปิดอ่านครับ มันจะคึกขึ้นมานิดๆครับ:)

Doraemon_kup 13 เมษายน 2010 14:14

นั่งสมาธิ ทำจิตใจให้แน่วแน่ และบ่นพึมพำไปว่า
อ้างอิง:

เราหนอเรา
ถ้าเราขี้เกียจ
ก็จะมีแต่แย่ลงและแย่ลง
เราหนอเรา
ถ้าเราท้อแท้
ก็จะมีแต่เสียและเสีย
เราหนอเรา
เพราะฉะนั้นจงอย่าขี้เกียจและท้อแท้
อ้างอิง:

รู้สึกว่าผมเอามาจากหนังสือธรรมะเล่มนึง a_kup
แค่นี้ _kup จากคนที่ไม่มีกำลังใจกลับกลายเป็นเป็นร่าเริงเหมือนเดิม _kup

yonexyy 13 เมษายน 2010 19:07

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Slurpee (ข้อความที่ 84959)
คิดถึงหน้าสาวที่เราแอบชอบครับ แล้วตั้งเป้าหมายว่าต้องทำให้ได้ครับ ขำ ขำ นะครับ หรือว่าใครจะนำไปใช้จริงก็ไม่ว่าครับ
โดยส่วนตัวผมจะเขียนคำคมไว้ที่หน้าปกหนังสือครับ พอขี้เกียจก็เปิดอ่านครับ มันจะคึกขึ้นมานิดๆครับ:)

:wub:555++++

Doraemon_kup 15 เมษายน 2010 20:56

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Slurpee (ข้อความที่ 84959)

ผมว่าคงมีคนใช้กันมาก a_kup

คนอยากเก่ง 22 เมษายน 2010 10:30

อ้างอิง:

คิดถึงหน้าสาวที่เราแอบชอบครับ:)

ความฝัน 23 เมษายน 2010 23:37

ผมว่าคิดถึงหน้าสาวมันทำให้จิตปั่นป่วนนะ อิอิ

ลองนึงถึงวันที่เค้าเป็นแฟนเรา แล้วเราก็คิดว่าเราจะทำอย่างไรดีถึงจะมีวันนั้น

แล้วคำตอบก็คือ เราต้องอ่านหนังสือ ซึ่งก็ไม่รู้มันจะเกี่ยวกันหรือปล่าว

แต่พยายามด้วยตัวเองดีสุดแหละครับ คิดไว้ว่าถ้าเราหยุดก้าวคนอื่สเค้าก็จะนำเรา

samsenwit 10 พฤษภาคม 2010 21:28

อ้างอิง:

ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง (ข้อความที่ 85643)
คิดถึงหน้าสาวที่เราแอบชอบครับ:)

I think so:wub:

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:50