Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=5)
-   -   โจทย์ลักษณะสืบสวนสอบสวน (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2115)

au 03 กุมภาพันธ์ 2006 13:47

โจทย์ลักษณะสืบสวนสอบสวน

คือโจทย์ลักษณะนี้ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร มีใครพอแนะหลักการที่ถูกต้องได้ไหมครับ นี่เป็นข้อสอบแข่งขันของโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย เมื่อ 21 มค. 49 นี้เองครับ

นี่เป็นเพียง 3 ประโยคนะครับ บางครั้งผมไปเจอแบบ 4-5 ประโยค ยอมรับครับว่างง หาทางออกแบบมีหลักการไม่ค่อยได้เลยครับ แต่โจทย์ข้อนี้ผมลองคิดไปคิดมาแบบไม่ค่อยมีหลักการที่ดีนัก น่าจะเรียงได้จากมากไปน้อยคือ วิลลี่ เปิ้ล หอย ไม่ทราบถูกหรือเปล่าครับ

banker 03 กุมภาพันธ์ 2006 15:28

ถ้าเอาตามเฉลย ผู้ออกข้อสอบก็เฉลยอย่างที่คุณauตอบ คือ วิลลี่ > เปิ้ล > หอย

มาวิเคราะห์ตามโจทย์กำหนด คือ มีคนเดียวเท่านั้นที่พูดความจริง

จับคนกลางมาก่อนคือ คนกลางพูดจริง : เปิ้ล: ข้ามีทั้งพี่และน้อง
กลับมาที่วิลลี่ วิลลี่จึงต้องเป็นคนเล็กหรือคนโตเท่านั้น
แต่วิลลี่จะเป็นน้องคนเล็กสุดไม่ได้ เพราะข้อความที่เขาพูดต้องเป็นเรื่องโกหก
วิลลี่ : ข้าเป็นน้องคนเล็กสุด
ดังนั้นวิลลี่จึงต้องเป็นพี่ใหญ่เท่านั้น
ที่เหลือ หอย จะเป็นอื่นไม่ได้ ต้องเป็นน้องเล็กเท่านั้น
(หอย: ข้ามีอายุมากกว่าวิลลี่ แต่มิใช่พี่ใหญ่สุด ...... ขี้โม้)

ส่วนเงื่อนไขอื่นยังไม่ได้คิด (ปวดหัว)
เงื่อนไขอื่นที่ว่านั้นคือ
วิลลี่ : ข้าเป็นน้องคนเล็กสุด .... กรณีวิลลี่พูดจริง
หอย: ข้ามีอายุมากกว่าวิลลี่ แต่มิใช่พี่ใหญ่สุด ..... กรณีหอยพูดจริง

นี่ยังไม่คิดเรื่องฝาแฝดอีกนะ ไม่รู้จะเข้าเงื่อนไขอะไรหรือเปล่า

banker 03 กุมภาพันธ์ 2006 15:39

กรณีวิลลี่พูดจริง
วิลลี่ : ข้าเป็นน้องคนเล็กสุด
ก็แปลว่า วิลลี่เป็นคนเล็กสุด

ความเป็นไปได้คือ
หอย > เปิ้ล > วิลลี่ .....(1)
เปิ้ล > หอย > วิลลี่ .....(2)
กรณีที่(1) ไม่เข้าหลักเกณฑ์ เพราะจะกลายเป็นว่าเปิ้ลพูดจริง (เท่ากับพูดจริงสองคน)
กรณีที่ (2) ก็ไม่เข้าหลักเกณฑ์ เพราะจะกลายเป็นว่าหอยพูดจริง (เท่ากับพูดจริงสองคน)

ดังนั้นกรณีที่วิลลี่พูดจริง จึงไม่เข้าหลักเกณฑ์ (พูดจริงคนเดียว)

banker 03 กุมภาพันธ์ 2006 16:07

กรณีหอยพูดจริง
หอย: ข้ามีอายุมากกว่าวิลลี่ แต่มิใช่พี่ใหญ่สุด
ก็แปลว่า หอยเป็นคนกลาง

ความเป็นไปได้คือ เปิ้ล > หอย > วิลลี่ ....(1) กรณีเดียวเท่านั้น
วิลลี่ > หอย > เปิ้ล.....(2)
กรณีที่(1) ไม่เข้าหลักเกณฑ์ เพราะจะกลายเป็นว่าวิลลี่พูดจริง (เท่ากับพูดจริงสองคน)
กรณีที่ (2) ไม่เข้าหลักเกณ์ฑ์ เพราะหอยมีอายุมากกว่าวิลลี่

ถึงตรงนี้ชักงงๆแล้ว ขอไปพักก่อน เดี๋ยวกลับมาคิดใหม่นะครับ

au 03 กุมภาพันธ์ 2006 16:20

ขอบคุณครับ
จากโจทย์ แสดงว่าเราต้องสมมุติ เงื่อนไขใดๆ เงื่อนไขหนึ่งให้สอดคล้องกับโจทย์เสียก่อน จากเงื่อนไขทั้งหมดที่มี (กรณีนี้คือมีคนพูดจริงคนเดียว) จากนั้นจึงพิจารณาความเป็นจริงที่เป็นไปได้ จากเงื่อนไขที่เราสมมุติไว้ แล้วดูประกอบกับเงื่อนไขที่โจทย์ให้มาว่าสอดคล้องหรือไม่ ใช่ไหมครับ)
สมมุติโจทย์ลักษณะคล้าย ๆ อย่างนี้มี 4 คน 4 เงื่อนไข แต่โจทย์บอกว่ามีคนพูดจริง 2 คน เราก็ต้องสมมุติว่ามีคน พูดจริง 2 คน ก่อน แล้วพิจารณาความจริงที่เป็นไปได้ กับเงื่อนไขโจทย์ว่าสอดคล้องหรือไม่ (นี่คือกรณีที่พูดจริง 2 คน กรณีแรก และยังต้องทดสอบกับพูดจริง 2 คนใน กรณีอื่น ๆ ให้ครบถ้วน ใช่ไหมครับ)

banker 03 กุมภาพันธ์ 2006 17:02

จริงๆแล้วโจทย์ประเภทนี้ผมก็ไม่ชอบ เวลาหลานเอามาถามก็ปวดหัวทุกที (และไม่ค่อยชอบคิดด้วย ก็เลยมีประสบการณ์น้อย)

กรณีโจทย์ที่ยกมา ผมก็คิดอย่างที่คิดข้างต้น คือจับประเด็นคนพูดจริงที่ละคน แล้วจะมีเงื่อนไขอะไรที่เป็นไปได้ แล้วแมชกับที่เราตั้งไว้หรือเปล่า

ผมไม่ได้เก่งคณิตศาสตร์นะครับ แต่อาศัยได้ตอบคำถามหลานบ่อยๆ บางทีก็ต้องมาอาศัยยแรงจากคนที่นี่ ก็ไม่ผิดหวังทุกครั้ง

เดี๋ยวรอคนเก่งๆมาแนะนำนะครับ

au 10 กุมภาพันธ์ 2006 20:15

ถ้าโจทย์ลักษณะแบบนี้ละ

nongtum 10 กุมภาพันธ์ 2006 20:48

ข้อสอง เราจะสมมติก่อนว่าทุกคนพูดจริงแล้วดูว่าแต่ละคนคิดว่าวันนี้เป็นวันอะไรแล้วตีตารางแจงกรณีดังต่อไปนี้ (0 ผิด, 1 ถูก)
$$\begin{array}{lllllllll}
ผู้พูด&วันนี้&จันทร์&อังคาร&พุธ&พฤหัส&ศุกร์&เสาร์&อาทิตย์\\
A&จันทร์&1&0&0&0&0&0&0\\
B&พุธ&0&0&1&0&0&0&0\\
C&อังคาร&0&1&0&0&0&0&0\\
D&ไม่ใช่จันทร์-พุธ&0&0&0&1&1&1&1\\
E&ศุกร์&0&0&0&0&1&0&0\\
F&พุธ&0&0&1&0&0&0&0\\
G&ไม่ใช่อาทิตย์&1&1&1&1&1&1&0\\
รวม&จันทร์&2&2&3&2&3&2&1\\
\end{array}$$
เนื่องจากมีคนพูดจริงคนเดียว จากตารางจะเห็นได้ว่าวันนี้คือวันอาทิตย์และ D พูดจริง

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 07:35