Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   ถามปัญหาใน My math น่าสนใจนะ (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=2929)

jabza 30 มิถุนายน 2007 21:03

ถามปัญหาใน My math น่าสนใจนะ

ปัญหา กลีบรอบดอกกุหลาบของ My math เดือน June 2007 หน้า11 ครับ ป๋มยังคิดมะออกเลย วิธีคืออาไร ใบ้หน่อยก็ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:kaka: :kaka:

nongtum 01 กรกฎาคม 2007 04:34

ไม่มี My math อยู่กับตัวครับ ไม่รู้จะใบ้ยังไง รบกวนสแกนหรือพิมพ์โจทย์ด้วยครับ

jabza 01 กรกฎาคม 2007 08:14

อ่ะแฮ่มๆ !!
อุปกรณ์การเล่น

ลูกเต๋า5-6ลูกครับ ป๋ม

วิธีการเล่นเกมส์นี้
ผู้ถามปริศนาหรือผู้คุมเกม ซึ่งต้องเป็นผู้รู้ความลับของปริศนาเป็นอย่างดี จะทอดลูกเต๋า เพื่อให้ผู้เล่นอื่นคิดหาคำตอบจากหน้าลูกเต๋าที่ขึ้น ถ้าผู้เล่นคนใดตอบถูก เขาก็จะบอกว่า ถูก ถ้าตอบผิด ก็บอกว่า ผิด เขาจะไม่บอกใบ้หรือตอบคำถามใดๆ นอกจากให้ข้อมูล 3 ข้อ
1. ชื่อปริศนานี้ คือ กลีบรอบกุหลาบ ซึ่งชื่อนี้สำคัญมาก และผู้เล่นควรทราบความสำคัญนี้เป็นอย่างยิ่ง
2. คำตอบเป็นจำนวนคู่เท่านั้น ซึ่งรวมทั้งศูนย์ด้วย
3. คำตอบของการทอดแต่ละครั้ง นั่นคือ เขาสามารถเฉลยคำตอบของการทอดแต่ละครั้งได้ ถ้าผู้เล่นคิดไม่ออก และอยากให้เขาเฉลย จากนั้นจึงทอดลูกเต๋าเพื่อให้ผู้เล่นหาคำตอบใหม่

คนที่เชื่อว่าเป็นผู้ล่วงรู้ความลับของ เกมส์นี้ ต้องทายถูกทุกครั้งอย่างน้อย6ครั้งติดต่อกันครับ
รายละเอียดดูจากเว็ปไซต์ www.borrett.id.au/computing/petals-frat.htm
ส่วนอยากเล่นเกมส์นี้ก็ต้อง www.borrett.id.au/computing/petals-j.htm

ปล.ใครคิดได้ช่วยบอกทีครับ ผมกลัวว่ามันจะไม่มีคำตอบใดๆ ที่ถูกเลยอะซิ:cry:
ปล.เกมส์นี้มันบอกว่า ยิ่งฉลาดเท่าใด ยิ่งใช้เวลานานมากเท่านั้น

jabza 01 กรกฎาคม 2007 08:18

อ้อ ลืมไปครับ บิลล์เกตส์และ พอนอัลลัน สองผู้ก่อตั้งบริษัทไมโครซอฟต์ ก็เล่นเกมส์นี้ด้วย แต่ไม่รู้คิดได้รึเปล่า ??

TOP 01 กรกฎาคม 2007 11:26

ชื่อปริศนา "กลีบ รอบ กุหลาบ" สำคัญมากจริงๆ หากอธิบายได้ว่ามันเกี่ยวกับลูกเต๋าอย่างไร ปริศนานี้ก็จะคลี่คลายทันที :rolleyes: (ชื่อนี้ไม่ได้คิดมาให้ฟังดูเท่นะครับ)

jabza 01 กรกฎาคม 2007 15:55

มันจะได้ออกมาเป็นทษฎีหรอครับ เช่น a+b-c*dอะไรอย่างนี้หรอครับ แล้วพี่ช่วยHintอีกหน่อยเถอะครับ ผมคิดมาหลายวันและครับ ที่ห้อง1`1 ก็เล่นกัน แต่ก็ยังคิดไม่ได้อยู่ดี

TOP 01 กรกฎาคม 2007 16:40

sck 10 กรกฎาคม 2007 14:54

คิดๆๆไปเดี๋ยวมันก็ออกเองครับ แต่อย่าคิดมากไป :rolleyes:
ดูชื่อปริศนาให้ดีๆครับ

Phoe~nix 19 กรกฎาคม 2007 18:30

มันดูลึกลับนะครับ แต่ถ้าคิดออกคุณจะร้องอ๋อเลย ผู้เขียนได้เขียนไว้ว่า ยิ่งเก่งก็จะคิดไม่ออก เพราฉะนั้นอย่าคิดมากนะครับ ถ้าเกิดนำค่าแต่ละค่ามา+-*/กัน มาจะเป็นเลขคู่เสมอไหมล่ะครับ ลองคิดดู

jabza 04 สิงหาคม 2007 21:12

โอ้ยๆๆ ช่วย Hintอีกซักนิดนึง ตอนนี้ ทำเป็นรอบๆได้แล้ว แต่ยังไม่ออก

ปล. แกนกลางกุหลาบเปนตัวซ้ำใช่มะครับๆๆๆ

jabza 05 สิงหาคม 2007 08:14

ช่วยอีกหน่อยเถอะครับบบบบบ หมดความพยายามแล้ว รู้สึกว่าตัวซ้ำเปนแกนกลาง แล้วรอบๆ มาทำเป็นกลีบ แล้วทำอะไรกันอะครับ ถูกหรือเปล่าหว่า

TOP 05 สิงหาคม 2007 09:47

jabza 05 สิงหาคม 2007 14:02

เวลาหาคำตอบ ดูที่หน้าลูกเต๋า หรือ คิดจากตัวเลขครับ ผมชักหมดความอดทนแล้ววว

จับจุดไม่ได้ซักที

TOP 06 สิงหาคม 2007 01:38

Hint ที่เคยบอกไป ตอบคำถามไว้ชัดเจนแล้วครับ ว่าให้พิจารณาอะไร :rolleyes:

jabza 06 สิงหาคม 2007 06:18

Thanks lot.พี่TOP I see. ดูหน้าลูกเต๋าเท่านั้น. นับกลีบที่3,5,นำมารวมกัน.

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 04:49