Mathcenter Forum

Mathcenter Forum (https://www.mathcenter.net/forum/index.php)
-   ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป (https://www.mathcenter.net/forum/forumdisplay.php?f=1)
-   -   วารสาร My Maths (https://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=750)

warut 24 มกราคม 2005 13:20

วารสาร My Maths

วารสาร My Maths ที่คุณ gon พูดถึงในหน้าโฮมเพจนี่เป็นอันเดียวกันกับที่
คุณ gonไปร่วมทำกับเค้าด้วยใช่รึเปล่าครับ ผมคงต้องไปหาซื้อมาอ่านสักเล่ม
แล้วที่ศูนย์หนังสือจุฬามีขายมั้ย มีใครซื้อมาอ่านกันบ้างรึยังครับ

Eddie 24 มกราคม 2005 13:36

ผมได้ซื้อมาแล้วครับพี่ warut ผมซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬา สาขาสยามสแควร์ เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ผ่านมานี้เองครับ ตามร้านขายหนังสือใหญ่ๆ ผมว่าน่าจะมีขายทุกร้านนะครับ เช่น ร้านนายอินทร์ ร้านดอกหญ้า :)

Eddie 24 มกราคม 2005 13:43

รูปข้างล่างนี้เป็น ปกหน้า และ ปกหลัง ของวารสาร My Maths ครับ :)

Eddie 24 มกราคม 2005 13:44

;)

Eddie 24 มกราคม 2005 13:45

และ Link ข้างล่างนี้เป็น Link ไปที่เวบไซด์ของวารสารนี้ครับ :p
My Maths

TOP 24 มกราคม 2005 14:01

คนละเล่มครับ คือโปรเจกต์นั่นล้มเลิกไปก่อน แต่บทความส่วนหนึ่งก็จะนำมาใส่ไว้ใน My Maths ฉบับต่อไป (ไม่ใช่ฉบับนี้) ส่วนวารสาร My Maths มีแรงบันดาลใจมาจาก คนกลุ่มหนึ่งที่ได้ไปเวียดนาม และพบเห็นวารสารคณิตศาสตร์สำหรับเด็ก วางขายทั่วไปในท้องตลาด ราคาเล่มละ 6 บาท จึงอยากให้เมืองไทย มีวารสารคณิตศาสตร์สำหรับ คนทั่วไปได้อ่านกัน

ผมก็ฝากน้องซื้อมาจากศูนย์หนังสือจุฬาแล้วเช่นกัน เป็นหนังสือปกอ่อน กระดาษขาวมัน หนาประมาณ 60 กว่าหน้า พิมพ์สี ราคา 45 บาท (แต่ซื้อที่ศูนย์หนังสือได้ลดอีกนิดหน่อย) มีบทความสิบกว่าเรื่อง เขียนโดยผู้ทรงคุณวุฒิด้านคณิตศาสตร์ จากหลายสถาบัน ดูรายชื่อได้ที่หน้า Authors

เนื้อหาแนว Problem Solving ก็มีเช่นกัน ฉบับแรกก็จะเป็นเรื่องของ การใช้สมบัติการสมมาตร การสะท้อน มาช่วยแก้ปัญหา ทางด้านเรขาคณิตก็ใช้สมบัติการเลื่อน การหมุนช่วยหาพื้นที่

เรื่องของปฏิทินก็มีนะครับ แต่ผมจำโจทย์ไม่ได้แล้ว

ตอนนี้ผมไม่มีหนังสือติดตัว จึงบอกรายละเอียดทั้งหมดไม่ได้ อยากรู้มากกว่านี้ต้องไปหาอ่านนะครับ :)

gon 24 มกราคม 2005 14:36

ไม่ใช่ครับ คุณ warut อันที่ผมร่วมนั้นชื่อว่า Sigma แต่อันนั้นจบไปแล้วด้วยสาเหตุหลัก ๆ คือไม่มีเงินทุนตีพิมพ์ ส่วนอันนี้ต้นคิดเขามีทุนครับ. เริ่มคิดกันประมาณเมื่อ 2 - 3 เดือนก่อน ผมพอทราบข่าวคราวอยู่บ้าง ก็อยากร่วมนะครับ. ตามประสาคนชอบเลข แต่ตอนนี้สำนึกว่าตัวเองคงแบ่งพลังไปให้ไม่ไหว ผมขอทำเรื่องที่ผมอยากทำมากที่สุดให้ลุล่วงก่อน คือ เป็นเรื่องว่าอะไรควรมาก่อนมาหลังน่ะครับ. เรื่องอื่น ๆ ก็เป็นอย่างที่ Top เขียนไว้.

warut 24 มกราคม 2005 18:23

ขอบคุณทุกๆคนมากครับสำหรับข้อมูลมากมายเกี่ยวกับวารสารใหม่ฉบับนี้
ของดีอย่างนี้เดี๋ยวต้องรีบไปซื้อแล้วครับ โชคดีนะเนี่ยที่คุณ gon มาพูดถึงไว้
ไม่งั้นผมคงตกข่าวอีกตามเคย ใช้เวลาแค่ 2-3 เดือนในการทำเท่านั้นเหรอครับ
เร็วเหลือเชื่อเลย :eek:

warut 26 มกราคม 2005 19:28

ซื้อมาแล้วครับ เป็นวารสารที่ดีจริงๆ คอลัมน์ "Puzzles & Games" ก็เขียนได้น่ารักดีครับ ;)

อ้อ...แต่มีอยู่จุดนึงในวารสารที่ข้อมูลล้าสมัยไปค่อนข้างเยอะทีเดียว คือในหน้า 5 ครับ ที่บอกไว้ว่า
"ซึ่งทำให้ปัจจุบันเรามีจำนวนสมบูรณ์แบบรวม 18 จำนวน" อันที่จริงแล้วตอนนี้เรารู้จักจำนวน
สมบูรณ์แบบถึง 41 ตัวแล้วครับ

Tony 31 มกราคม 2005 15:50

ผมก็เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน(เด็กหาดใหญ่ก็เสียเปรียบตรงนี้ละครับ เพิ่งจะมีมาขาย) :D

R-Tummykung de Lamar 31 มกราคม 2005 17:15

ทางโครงการ MTPC เค้าสมัครให้แล้วไม่ใช่หรอครับ น้อง Tony ;)

Tony 31 มกราคม 2005 18:35

คืออยากอ่านครับ :D
เนื้อหาข้างในบางเรื่องจะเรียนในค่าย MTPC แล้วเหมือนกัน (หนังสือนี้ดีจริงๆ ขอบอก :) )

warut 01 กุมภาพันธ์ 2005 07:05

อ้างอิง:

ข้อความเดิมของคุณ TOP:
ส่วนวารสาร My Maths มีแรงบันดาลใจมาจาก คนกลุ่มหนึ่งที่ได้ไปเวียดนาม และพบเห็นวารสารคณิตศาสตร์สำหรับเด็ก วางขายทั่วไปในท้องตลาด ราคาเล่มละ 6 บาท จึงอยากให้เมืองไทย มีวารสารคณิตศาสตร์สำหรับ คนทั่วไปได้อ่านกัน
ผมพยายามหาอ่านทั้งในหนังสือและที่โฮมเพจของวารสารก็ไม่เจอข้อมูลที่คุณ TOP
เล่าให้ฟังเลยครับ แสดงว่าคุณ TOP ร่วมอยู่ในทีมของเค้าด้วยใช่เปล่าเนี่ย

nooonuii 01 กุมภาพันธ์ 2005 11:58

ผมก็กำลังรอหนังสือฉบับปฐมฤกษ์อยู่เหมือนกันครับ แต่คงได้รับช้าหน่อยเพราะอยู่ต่างประเทศ อยากอ่านแล้วล่ะ คุณ Top คงรู้จากข่าววงในล่ะครับงานนี้ ผมก็ได้ข่าวมาแบบนั้นเหมือนกันครับ :)

gools 01 กุมภาพันธ์ 2005 15:30

คำถามจากmy mathนะครับ คิดยังไงช่วยแสดงให้ดูหน่อย(คิดไม่ออกสักกะที :p )
จงหาคำตอบของระบบสมการ
x3-3x=y
y3-3y=z
z3-3z=x

เวลาที่แสดงทั้งหมด เป็นเวลาที่ประเทศไทย (GMT +7) ขณะนี้เป็นเวลา 13:20