ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:55
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
่ใช้ generating function อ่ะครับ

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยสอนด้วยนะครับ
generating function ผมไม่เคยใช้เลยครับ คงเป็นท่านอื่น
ใช้ไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เท่าที่รู้คือเราสามารถแปลงโจทย์การนับไปเป็นผลคูณของพหุนามได้
แล้วหาจำนวนวิธีการนับบางอย่างจากสัมประสิทธิ์ของ $x^?$ มั้งครับ
แต่นี่ให้หาสัมประสิทธิ์ แปลงกลับไปเป็นการนับก็ได้เป็น
มีกี่วิธีที่จะเลือกมา 199 ชิ้น จากขนม 99 ชนิด โดยที่ต้องเลือกแต่ละชนิดมา 1,3,5,7 ชิ้นพอดี
ดูไม่น่าจะช่วยครับ

นับอย่างที่น้อง Siren ทำก็ดูโอเคดีแล้วครับ รอคนตั้งโจทย์มาเฉลยแล้วกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้