ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2010, 22:22
{([Son'car])}'s Avatar
{([Son'car])} {([Son'car])} ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

{([Son'car])} is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
generating function ผมไม่เคยใช้เลยครับ คงเป็นท่านอื่น
ใช้ไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เท่าที่รู้คือเราสามารถแปลงโจทย์การนับไปเป็นผลคูณของพหุนามได้
แล้วหาจำนวนวิธีการนับบางอย่างจากสัมประสิทธิ์ของ $x^?$ มั้งครับ
แต่นี่ให้หาสัมประสิทธิ์ แปลงกลับไปเป็นการนับก็ได้เป็น
มีกี่วิธีที่จะเลือกมา 199 ชิ้น จากขนม 99 ชนิด โดยที่ต้องเลือกแต่ละชนิดมา 1,3,5,7 ชิ้นพอดี
ดูไม่น่าจะช่วยครับ

นับอย่างที่น้อง Siren ทำก็ดูโอเคดีแล้วครับ รอคนตั้งโจทย์มาเฉลยแล้วกัน
โจทย์ของผมไม่มีเฉลยอะครับเอามาลงให้ช่วยกันคิดครับ
ตรงgenerating functionผมก็ไม่เป็นเช่นกันครับผมใช้วิธีเดียวกันกับพี่sirenครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 2. จากทฤษฎีบททวินาม $$(a+b)^n = \sum_{r = 0}^{n}\binom{n}{r}a^{n-r}b^r$$
ของพี่gon$ \binom{2n+1}{n+1}$ตอนสุดท้ายนี้มาไงอะครับ