ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ตุลาคม 2010, 21:20
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road
Default วันนี้มีโจทย์เด็ดมาถามครับ เหมาะสำหรับคนอยากสอบเข้ามหิดลครับ

วันนี้มีโจทย์เด็ดมาถามครับ เหมาะสำหรับคนอยากสอบเข้ามหิดลครับ
1 ถ้าค่าครองชีพสูงขึ้น 10% ขณะที่เรามีรายได้เท่าเดิม เราจะต้องลดการใช้จ่ายลงกี่เปอร์เซ็นต์จึงจะมีรายจ่ายเท่าเดิม

2. ถ้า $\sqrt{(n+10)(n-21)}=k$ โดย n และ k เป็นจำนวนเต็มบวก จงหาค่าของ n+k

3. รูปแปดเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่ารูปหนึ่งแนบในวงกลมรัศมี 1 หน่วย จงมีพื้นที่กี่ตารางหน่วย

4. ถ้า $-2\leqslant x\leqslant 2$ แล้ว $x^2+\sqrt{4-x^2}$ มีผลต่างของค่าสูงสุดและค่าต่ำสุดเท่ากับข้อใด

5. สามเหลี่ยม ABC รูปหนึ่งมี $\sin^2 A+\sin^2 B=1 $ ถ้า AC=2BC แล้ว $\frac{AB}{BC}$ มีค่าเท่ากับเท่าใด

ใครทำได้ ครับ