ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 ตุลาคม 2010, 18:43
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ omni View Post
.....

ประเด็นก็คือว่า ต้องยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถพอที่จะหาคำตอบได้ด้วยตนเอง ซึ่งตอนนี้มันใกล้จะสอบแล้วอ่าครับ ผมเลยต้องการเฉลยมาทำให้เร็วที่สุด ถ้าคุณหยินหยางสามารถคิดได้ก็ช่วยโพสลงด้วยนะครับ เพราะผมไม่เห็นมีใครตอบกันแล้ว หรือถ้าคุณหยินหยางไม่สะดวกเพราะว่าสมาชิกบางท่านอาจจะยังอยากตอบกันอยู่ ก็กรุณาโพสอีเมลที่สามารถติดต่อกลับ หรือจะให้ผมโพสอีเมลของผมไว้ก็ได้ครับ ขอบคุณครับมากครับ
ก็อย่างที่ผมแสดงความเห็นไปครับคือผมคิดว่าทางที่จะช่วยได้และดีที่สุดคือไปหาคนสอนหรือถ้างบประมาณจำกัดก็ไปซื้อหนังสือที่เค้าทำเฉลยข ายกัน ถ้าผมจำไม่ผิดมีอยู่เล่มหนึ่งขายที่ศูนย์หนังสือจุฬา ทำเฉลยไว้หลาย พ.ศ.แม้จะไม่ล่าสุด แต่ก็เป็นแนวทางได้ครับ การเปิดดูเฉลยสำหรับผมแล้วเป็นวิธีที่ใช้เวลาสั้นแต่จะได้ผลนั้นผมคิดว่าคนที่จะใช้แบบนี้คงต้องมีพลังวัตรพอสมควร ไม่งั้นเวลาสอบจริงก็ไม่ง่ายเหมือนเปิดเฉลยครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ) ผมมีคำแนะนำอย่างหนึ่ง ลองดูข้อสอบฉบับเก่าๆ ดูว่าทำได้ถึง 60% หรือไม่ ถ้าไม่ได้ผมว่าเหนื่อยครับ ผมเข้าใจว่าคุณ omni คงอ่านเกณฑ์ในการพิจารณาแล้วนะครับ ทั้งนี้ไม่ได้มีเจตนาเพื่อให้ฝ่อ แต่สิ่งสำคัญก็คือต้องรู้ว่าเราอยู่ระดับไหนที่พร้อมจะแข่งขันหรือยัง เพื่อจะได้ปรับกลยุทธ์ให้ถูกว่าจะวางแผนในการอ่านหนังสืออย่างไร หรือจะทำอย่างไรให้พัฒนาได้รวดเร็ว ผมรู้จักหลายคนที่เข้าสอบ เขามุ่งมั่นและตั้งเป้าตั้งแต่ ม.4 เริ่มทำโจทย์จริงจังตั้งแต่ ม.5 พอ ม.6 ก็ยังพยายามหาโจทย์ต่างๆ มาทำ
เรื่องที่จะทำเฉลยให้เป็นการส่วนตัวผมคงไม่ครับ เพราะไม่ใช่แนวทางของผม อีกอย่างผมไม่มีเวลามากพอ ถึงทางที่ต้องตัดสินใจแล้วครับว่าจะปรับกลยุทธ์อย่างไร เหลือเวลาอีกประมาณ 1 เดือนเท่านั้น เท่าที่ดูคู่แข่งขันตอนนี้น่ากลัวเหมือนกัน ขอให้โชคดีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้