หัวข้อ: Sequences and Series Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มีนาคม 2007, 02:15
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
เพิ่งนึกได้ว่าข้อนี้มันเกิน 1 สัปดาห์แล้ว ขอเฉลยดีกว่า

สำหรับวิธีคิด ก็จะทำแบบตรงไปตรงมาเลยก็ได้ครับ หรืออาจจะ simplify $ \sum_{i=0}^k {n \choose i}{n \choose k-i} $ ก่อน ซึ่งจะได้คำตอบ

$$ \sum_{i=0}^k {n \choose i}{n \choose k-i} = {2n \choose k} $$

สำหรับค่าทางขวามือ และซ้ายมือ ก็คือการเลือกของ k สิ่ง จากของ 2n สิ่ง ใน 2 รูปแบบนั่นเอง โดยแบบขวา ก็ตรงไปตรงมาครับ ส่วนแบบซ้าย ก็คือ จะแบ่งของเป็น n กับ n ก่อน แล้วเลือก i สิ่งจาก n แรก ตามมาด้วย k-i สิ่งจาก n หลัง

แต่ที่ผมทิ้งท้ายไว้ในคำถามก่อนหน้า ไม่ได้เกี่ยวกับ simplify ที่ว่าหรอกครับ แต่ผมอยากให้ดูคำถาม 2 ข้อล่างนี้เทียบกันครับ

1. มีลูกอม k รส รสละ 20 ชิ้น ถ้าสุ่มเลือกออกมา k ชิ้น หาความน่าจะเป็นที่ มีเพียง 2 รสเท่านั้น

2. มีลูกอม k รส รสละเท่าๆกันอยู่หลายชิ้น ถ้าสุ่มเลือกออกมา k ชิ้น หาความน่าจะเป็นที่ มีเพียง 2 รสเท่านั้น

ผมทิ้งไว้ให้คิดเล่นๆแล้วกัน โดยผมคาดว่า คนที่ลองคิดแล้ว น่าจะเข้าใจ ประเด็นของ limit ที่ผมถาม