หัวข้อ: Sequences and Series Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มีนาคม 2007, 20:11
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ไม่เป็นไรครับ งั้นเดี๋ยวผมเล่าให้ที่ไปที่มา เป็นฉากๆเลยแล้วกันนะครับ

จุดเริ่มต้นของคำถามข้อนี้ ผมได้มาจาก original question ที่ถามประมาณว่า

ถ้ามีลูกอม 5 รส แต่ละรสมีจำนวนชิ้นเท่าๆกัน (equal proportion) ถ้าสุ่มหยิบมา 5 ชิ้น หาความน่าจะเป็นที่หยิบได้ลูกอม 2 รสเท่านั้น

ซึ่งวิธีคิดข้อนี้ เขาเฉลยมาว่า ขั้นแรก คือเลือก รส 2 รสนั้นก่อน ได้ $ {5 \choose 2}$ วิธี สมมติได้ รส A,B

จากนั้นก็พิจารณาว่า 5 ชิ้นที่หยิบได้ แล้วมี 2 รสนี้เท่านั้น จะมี $ 2^5-2 $ วิธี (2 ตัวแรกมาจาก 2 รสที่ว่าครับ ส่วน 2 ตัวหลัง ก็คือตัดกรณีที่ได้รส A หมด หรือ รส B หมด ออกไป)

ดังนั้น ความน่าจะเป็นข้อนี้เลยตอบ $ \frac{{5 \choose 2}(2^5-2)}{5^5}$

จากนั้น ผมก็เลยลองทำอีกแบบนึง โดยสมมติว่าแต่ละรสมีจำนวน n ชิ้นเท่าๆกัน ดังนั้นความน่าจะเป็นก็คือ $$ \frac{{5 \choose 2}\sum_{i=1}^4 {n \choose i}{n \choose 5-i}}{{5n \choose 5}} $$

ซึ่งปรากฏว่า คำตอบมันไม่ตัดกันเป็นค่าคงที่ครับ แต่เมื่อ take limit $ n \rightarrow \infty $ ก็จะได้ค่าเท่ากับคำตอบข้างบน

ผมก็เลยสงสัยว่า มันมีนัยแฝง อะไร ถึงมี limit มาเกี่ยวข้อง จนกระทั่งตอนนี้ ผมคาดว่า มันน่าจะเหมือนในวิชาสถิติเบื้องต้นตอนปี1 มั้งครับ ที่เราสามารถใช้การแจกแจงทวินาม มา approx. การแจกแจงแบบ hypergeometric เมื่อ n มีค่ามาก

NOTE :ถ้าสังเกตดีๆ ที่ผมอธิบายมาข้างต้น เป็น special case เมื่อแทน k= 5 ในโจทย์ที่ผมให้มาครับ