ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 ตุลาคม 2010, 03:50
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ผมเพิ่งได้ไปฟัง talk เกี่ยวกับเรื่องนี้มา ตื่นเต้นมากเลยครับ ปรากฎว่าพอเปลี่ยน 3 เป็น 4 โจทย์ยากขึ้นเยอะเลยครับ
กรณีลำดับเลขคณิตยาว 4 เพิ่งจะถูกพิสูจน์ได้ไปในปี 1927 เองครับ

วิธีที่พิสูจน์ยาวใช้ได้เลยครับ เริ่มจากมาสนใจโจทย์กรณีลำดับเลขคณิตยาว 3 แต่เพิ่มจำนวนสีเป็น 4,5,6,... ก่อนแล้ว
เพราะปรากฎว่าได้เอาใช้ในการพิสูจน์กรณีลำดับเลขคณิตยาว 4 เมื่อระบาย 2 สีครับ (ทั้งๆที่ไม่น่าจะเกี่ยว)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้