หัวข้อ: Differential Equations Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มกราคม 2007, 05:13
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Timestopper_STG:
ผมขออนุญาตตั้งโจทย์มั่งนะครับพอดีไปยืมหนังสือมาจากห้องสมุดครับ
8)จงหาคำตอบของปัญหาเงื่อนไขค่าเริ่มต้น
$(1+x^4)dy+x(1+4y^2)dx = 0,y(1)=0$
ตั้งใจเลือกมาอย่างยากสุดๆเลยใช่มั้ยครับเนี่ย

ตอนแรกว่าจะหา general solution แต่ไม่ไหวครับ อัด I.C. ลงไปเลยดีกว่า จะได้ง่ายขึ้น หลังจากคิดเลขอย่างหนักแล้วจะพบว่า $$y=\frac12 \left( \frac{1-x^2}{1+x^2} \right)$$ อยากรู้เหมือนกันว่า Maple/Mathematica แก้สมการข้อนี้ได้รึเปล่า แล้วคุณ Timestopper_STG มีอะไรจะแนะนำในการทำโจทย์ข้อนี้มั้ยครับ

Edit: ได้ general solution แล้วครับ $$y=\frac12 \left( \frac{c-x^2}{1+cx^2} \right)$$

19 มกราคม 2007 10:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้