ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ตุลาคม 2010, 15:39
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ตอนนี้ผมพบแล้วว่า

กวดวิชาจำเป็นมากครับ

ครูในโรงเรียนไทยส่วนใหญ่ในปัจจุบันนี้ด้อยคุณภาพมาก

อย่าให้เอ่ยชื่อโรงเรียนเลยครับ ยกเว้น เตรียมอุดม, Mwit

แต่ยังมีโรงเรียนเอกชนและโรงเรียนรัฐ บางโรงที่มีคุณภาพ

แต่ที่ด้อยคุณภาพมีอีกมาก สงสารเด็กไทย ที่มีแต่ครูห่วยๆ เกือบทั้งประเทศ

ที่ดีก็มีครับ ผมเห็นใจมากครับที่ครูดีๆ เก่งๆ อีกหลายๆ ท่าน ที่มีเป็นส่วนน้อยมาก

ต้องมารับภาระอันหนักหน่วงของความทุเรศในระบบการศึกษาไทย

นี่กรณีเฉพาะในกรุงเทพฯ ถ้าเป็นในต่างจังหวัดจะเลวร้ายกว่านี้หรือไม่ ไม่รู้

เท่าที่ผมสัมผัสมาระยะหนึ่ง พบว่าเด็กไทยคิดไม่เป็น

เด็กนักเรียนไทยในกรุงเทพฯ เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์เรียนพิเศษหมดเลย

เพราะในโรงเรียนไม่มีเทคนิคพิเศษมากพอที่ให้เด็กไปถึงสิ่งที่เขาต้องการได้

จะบอกว่ากวดวิชาคิดลัดนั้นไม่ใช่ มีบางที่สอนวิธี Learn How To Learn ด้วยซ้ำ

ตอนนี้กลับกันแบบ 360 องศาเลยครับ โรงเรียนไม่มีคุณภาพแน่นอน

นี่แหละคุรุสภา ที่คัดครูแบบลวกๆ

ครูที่มีพื้นความรู้เน่าๆ อยู่ในระบบเยอะมาก เกี่ยวกับข้อสอบคัดครูไม่ได้มาตรฐานหรือไม่ ไม่รู้

หรือจะเอาคนดีมาเป็นครูก่อน ความรู้ไว้ทีหลัง แล้วไอ้ที่อยู่ในระบบ มันดีจริงไหม

หรือว่ายังล้างไอ้พวกที่ไม่ได้อยากมาเป็นครู แต่ดันเข้าระบบมาเป็นครู เพราะหางานอะไรทำไม่ได้ ยังไม่หมดก็ไม่ทราบได้

(มีอยู่ยุคหนึ่ง ที่รัฐเร่งผลิตครู แล้วมีกลุ่มประชากรกลุ่มหนึ่งที่สอบอะไรก็ไม่ได้ แล้วหันมายึดอาชีพครู)

นี่ไง พวกควายบางคนที่อยู่ในกระทรวงหรือคุรุสภา มาคุมระบบการศึกษาไทยไง

ครูเงินเดือนน้อย ครูมีงานอื่นๆ โดยเฉพาะงานเอกสาร ไอ้พวกแผนการสอน ผลงานประเมิน ห่าบ้าบอ

(ไอ้พวกนี้มันเสียเวลาและไม่ได้ผลด้วย ประเมินอะไรไม่ได้เลย ทำไว้หลอกควายบางคน)

ครูไม่มีเวลาเตรียมสอน หลักสูตรนักเรียนเรียนเยอะมาก กิจกรรมเยอะ นักเรียนห้องนึง 40 - 50 คน

ที่สำคัญตอนนี้ครูบ้าทำผลงาน ทำแต่อาจารย์สาม เพราะนั่นหมายถึงเงินประจำตำแหน่งเดือนละ 12000 บาท

(ไม่เป็นเงินเดือนเพราะเดี๋ยวเกษียณอายุข้าราชการ เงิน บำเหน็จ บำนาญจะเยอะไป)

ครูบางคนไปจ้างให้พวกเรียนจบ ป.โท วิจัยทางการศึกษา ทำวิจัยส่งก็มี อย่าให้เอ่ยชื่อเลย ตอนนี้เป็นอาจารย์สามไปแล้ว

ผมเคยอยู่ในวงการนี้และเคยสัมผัสมา ผมรู้ มันเจ็บปวดมาก คนดีๆ ที่ตั้งใจอยากทำอาชีพครู

ตอนนี้ท้อแล้วครับ

ที่สำคัญตอนนี้นักเรียนแทบจะไม่มีความรู้เลยในโรงเรียน กวดวิชาถึงได้บานเป็นดอกเห็ด

ใจจริง ผมบอกตรงๆ เลย ไม่อยากสอนกวดวิชาแต่สอนเพราะจำเป็นต้องกิน ต้องใช้ ไม่งั้นอดตาย

และบอกตรงๆ ผมไ่ม่ได้ต้องการเงิน หรือตำแหน่ง ผมเพียงแค่อยากอยู่กับคณิตศาสตร์และมีเงินพอประทังชีวิตไปวันๆ เท่านั้น

ใครที่บอกว่ากวดวิชาไม่จำเป็น เป็นไปไม่ได้แน่นอน ตอนนี้จำเป็นมากครับ เนื่องจากวิกฤตของระบบโรงเรียนไทย

เคยเห็นไหม โรงเรียนกวดวิชาเปิดวีดีโอให้เด็กดู ขนาดวีดีโอ 2,000 บาทต่อเดือน ก็มีเด็กไปนั่งอัดเรียนกัน

(กวดวิชาพวกนี้ผมขอประนามเลย ว่าทำทุเรศมากๆ การศึกษาไม่ใช่เรื่องเอามาค้าำกำไร การศึกษาคือ ความดี ความงาม

และความจริง ไม่ใช่เงิน)

เพราะโรงเรียนมันไม่ใช่แหล่งเรียนรู้ของนักเรียนไง อย่ามาโทษนะว่านักเรียน เรียนพิเศษ จึงทำให้ไม่ตั้งใจเรียนในโรงเรียน

แต่ที่แน่ๆ ครูในระบบ ตอนนี้ออกมาสอนกวดวิชากันเกือบ 50% เพราะมันไม่พอกิน

ส่วนที่เทพศาสตราว่านั้น ผมพบว่ามี Tutor อีกมากที่สอนดีมากๆ เพราะอย่าลืมว่ากลุ่มเด็กมีหลากหลายมาก

(ทีแรกคิดว่า Tutor นั้นคล้ายๆ กันหมด แต่จริงๆ ไม่ใช่เพราะ Tutor จะเปิดเน้นไปตามกลุ่มเด็ก)

กลุ่มเด็ก กลุ่มหนึ่งที่เรียน Tutor ที่นึง มาเีทียบกับกลุ่มเด็กกลุ่มหนึ่งที่เรียน Tutor อีกที่หนึ่งไม่ได้ครับ

อย่างนักเรียนที่ได้เหรียญทองแดงคณิตศาสตร์โอลิมปิกตอนอายุ 13 แกก็ต้อง Tutor มาก่อนครับ ซึ่งนักเรียน

คนนี้ก็เคยเรียน Tutor ที่บ้านคณิตโบราณ ตรงซอยจุฬา 11 มาก่อนครับ

30 ตุลาคม 2010 16:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้