ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤศจิกายน 2010, 21:32
antigent antigent ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

antigent is on a distinguished road

ข้อ 12 ผมว่าถ้้าเลือกมุมโดยไม่ใช้ซ้ำควรจะได้แค่ 10 รูป นะครับ เพราะโจทย์เองก็ไม่ได้บอกไว้ว่าใช้ซ้ำได้หรือไม่

ข้อ 6 ที่คุณ Banker เฉลย ลองกลับไปดูโจทย์ดีๆนะครับ ว่าจะมีหน่วยเป็นเซนติเมตร เพราะฉะนั้นมันจะได้เป็น 115/4 ไม่ใช่ 115/400 อย่างที่เข้าใจ ดังนั้นคำตอบจึงต้องเป็น 115 + 4 เท่ากับ 119 ครับผม

คำว่า จุดยอดน่าจะหมายถึงส่วนของเส้นตรงที่เชื่อมต่อกันแล้วทำให้เกิดมุมนะครับ เพราะฉะนั้นควรที่จะต้องนับจุดยอดที่ฐานด้วย ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นจริง คำตอบควรจะเป็น 14 นะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ) ส่วนที่บอกว่าพีระมิดมีจุยอดจุดเดียวนั้นน่าจะใช้คำว่าจุดยอดร่วมมากกว่านะ

ข้อ 30 ตอบ 65 ถูกต้องแล้วนะครับ เพราะคิดจากรูปแบบความสัมพันธ์ก็ได้ จะเห็นได้ว่าถ้าให้ n แทนวงกลมวงเล็กที่แทรกอยู่ในวงกลมวงใหญ่ จะได้ (n กำลังสอง) + 1 ดังนั้น ถ้าบรรจุวงกลม 8 วง จะมีส่วนเกิดขึ้น (8 กำลังสอง) + 1 = 65 นั่นเอง

06 พฤศจิกายน 2010 23:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้