ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 05:53
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ shinn:
1.ถ้าให้จำนวน Sierpinski มาซักตัวหนึ่ง เช่น 78557 แล้วให้หา covering set จะหาได้ยังไงครับ โดยไม่ใช้ mathematica
แยกตัวประกอบของ $78557\cdot2^n+1$ เมื่อ $n=1,2,3,\dots$ แล้วสังเกต pattern ของ prime factor ครับ (ทำเหมือนที่คุณ nongtum ทำเปี๊ยบเลยครับ เพียงแค่ไม่ยอมใช้เครื่องทุ่นแรงเท่านั้นเอง งานหนักหน่อยนะครับ)

ป.ล. อย่าใช้คำว่า covering set ของ 78557 ครับ มันไม่ถูกต้อง ต้องบอกว่าเป็น covering set ของจำนวนที่อยู่ในรูป $78557\cdot2^n+1$ ครับ
อ้างอิง:

2. ทำไมพี่รู้ว่า covering set ของจำนวน Sierpinski ที่หาได้ในข้อ 3 เป็นเซตของ {$F_0,F_1,F_2,F_3,F_4,641,F_5/641$}
ก็เรานำเอาจำนวนเฉพาะเหล่านั้น มาใช้คลุมเซต $\{h\cdot2^n+1\mid n\in\mathbb N\}$ มันจึงต้องเป็น covering set ในกรณีของเราครับ
อ้างอิง:
3. สรุปแล้ว ข้อ 1-3 มีคนพิสูจน์มาก่อนแล้วใช่ไหมครับ
และผมคิดเพิ่มแค่ จำนวนเฉพาะ Sierpinski มีเป็นจำนวนอนันต์ โดยใช้ Dirichlet's Theorem on primes in Arithmetic Progressions .ใช่ไหมครับ
ใช่แล้วครับ แต่อย่ามั่นใจนักนะครับว่าไม่เคยมีใครทำมาก่อน แค่ผมไม่รู้เท่านั้นเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้