หัวข้อ: Paolo's sum
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤศจิกายน 2010, 13:19
PaoBunJin PaoBunJin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

PaoBunJin is on a distinguished road
Send a message via MSN to PaoBunJin

สูตรแรกผมสังเกตุแล้วเดาเอาครับคือสังเกตจาก สูตรผลบวกจำนวนเต็มเรียงกันตั้งแต่ 1 มันได้ จำนวนสองจำนวนเรียงกันแล้วหารด้วยสอง ผมเลยถามตัวเองว่า แล้วถ้า จำนวนเรียงกันสามจำนวนคูณกันแล้วหารด้วยสาม มันจะเป็นผลบวกของอะไรซักอย่างได้หรือไม่ ลองคิดๆดูแล้วมันก็ได้ผลบวกของสองจำนวนเรียงกันคูณกันครับ แล้วผมขยายไปแบบนี้อีกสองสามสูตร เลยเดาสูตรด้านบนครับ ใช้ induction เหมือนกัน ส่วนสูตรท้ายได้มาจากสูตรแรกนั่นแหล่ะครับ ไม่ได้ทำแบบ combinatorial คือสูตรที่แสดงไว้ทั้งหมดเป็นผลตามจากสูตรแรกครับ สรุปว่ามีคนคิดไว้แล้วเหรอครับ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้