ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤศจิกายน 2010, 10:39
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

อ้างอิง:
9. ถ้าb เป็นค่าคงตัวซึ่งมีค่าคงตัว $a$ เพียงค่าเดียวเท่านั้น ที่ทำให้จุดยอดของ พาราโบลา
$y=x^2-2ax+2a^2$ อยู่บนเส้นตรง $y=z-b$ แล้ว $b$ มีค่าเท่ากับข้อใด
เวลาเขียนLateX......ใส่เครื่องหมายสตริง( เอสมีขีดกลาง ) ก่อนประโยคและปิดประโยค
เหมือนเขียนโค้ดครับ
ไม่แน่ใจว่าสมการพาราโบลาเป็น $y=x^2-2ax-2a^2$ หรือเปล่าครับ
และสมการเส้นตรงใช่ $y=x-b$ หรือเปล่าครับ เพราะในกระทู้ของเวปวิชาการภาพมันไม่ชัด
$y=x^2-2ax+2a^2$
$y-a^2 = (x^2-2ax+a^2) =(x-a)^2$
จุดยอดของพาราโบลาอยู่ที่ จุด$(a,a^2)$ ซึ่งอยู่บนเส้นตรง $y=z-b$
$z-b=a^2 \rightarrow z=a^2+b$
ลองเช็คโจทย์ดูก่อนไหมครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้