ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤศจิกายน 2010, 21:29
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JKung View Post
ใช่ค่ะ

จำได้อีกข้อนึง

แป้ง ปอ ป่านเล่นผลัดทอดลูกเต๋ากัน 1 ลูก โดยเรียงลำดับจาก แป้ง ปอ ป่าน โดยมีกติกาว่า

แป้งจะชนะ ถ้าทอดได้ 2 หรือ 4 หรือ 6

ปอจะชนะ ถ้าทอดได้ 1 หรือ 3

ป่านจะชนะ ถ้าทอดได้ได้ 5

ถามว่าความน่าจะเป็นที่ป่านจะชนะในเกมแรกเป็นเท่าใด
ไม่รู้ว่าถูกรึป่าวนะครับ พอดีวางมือจาก MCF ไปซะนาน เฮอๆ

หา n(S) ได้ 6x6x6

ต่อไปคือ n(E) ได้ 3x4x5

เพราะฉะนั้น ได้ $P(E) = \frac{5}{18}$

พลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้